PDA

View Full Version : Mọi người giúp em cái máy tính mới mua

congbang9000
08-01-2007, 11:44
Em mới mua cái Laptop Dell 6400,em có vài điều hỏi các anh nhé
1/Cái màn hình (gương) hơi tối ,vậy chỉnh sáng hơn ở đâu ?

2/Một điều nữa em hỏi nữa là ổ đĩa em mua là 80 Gb ,nhưng hãng Dell đã cài rất nhiều thứ vào máy ,chiếm tới 10 Gb rồi ,và chỉ có 1 phân vùng C duy nhất ,nay em muốn chia lại ổ đĩa thành 3 phân vùng C,D,E thì làm sao vậy các anh ?Các anh viết bài có hướng dẫn cụ thể cho em và 1 số newbie (nếu sắp tới có Laptop) tự làm nhé + phần mềm nào tiện nhất để làm chuyện này.Còn cái này nữa ,nếu chia như vậy dữ liệu
lúc trước hãng Dell đã cài thì có còn trên C không ? Nếu không muốn bị mất thì làm

như thế nào trong quá trình phân chia ?

3/Ổ em định dạng là NTFS ,vậy giữa NTFS và FAT khác nhau như thế nào ?Kinh nghiêm của các anh là xài cái nào ? Neu các anh xài FAT thì chuyển đổi qua lại như thế nào?

4/Nếu đã chia vùng rồi và không muốn giữ lại các phần mềm hãng Dell đã cài ,thì khi cài đặt lại Windows OS ,thì em phải cài những driver gì ?(Em sẽ liệt kê cái máy của em ở bên dưới )

5/Nếu em đã cài lại Windows OS thì sau đó em có cần Ghost lại HDH không hay Dell đã có chức năng recovery rồi .Do em sợ khi sử dụng lâu ,máy nặng nên muốn Ghost lại máy cho nhẹ, đỡ mất time cài đặt lại.Vậy Dell 6400 đã có chức năng nào cho recovery ko ? Các anh hướng dẫn em cụ thể phần này nhé !(khi nào thì recovery và khi đã recovery máy như thế nào ?)

6/Các anh cho biết cách bảo quản pin như thế nào để pin xài lâu và tốt ạ?Trong quá trình chạy bằng điện thì pin có được sạc luôn không hay phải sạc khi ko dùng máy ?

7/Còn Wireless và Bluetooth nữa ,em có cái phone có chức năng Bluetooth thì để truyền dữ liệu từ Laptop sang Phone thì làm sao

8/Em thấy bên hông cái máy có ghi chữ I394 có nghĩ là gì ?

9/Em có bà con ở nước ngoài ,nên muốn gắn headphone vào máy để nói chuyện ,vậy cần mua headphone và cài đặt như thế nào để có thể phát ra tiếng được ?Còn cái Webcam cài driver là xong hay còn cái gì khác?

10/Sử dụng phần mềm diệt virus nào tốt để bảo vệ máy ? Kaspersky tốt không ?Em có cần cài thêm outpost firewall cho máy không ạ?

11/Cài soft nài nhẹ và tốt để ghi DVD?

12/Cái Media Direct 3.0 là như thế nào ?chức năng chỉ là để nghe nhạc và xem fim thôi phải ko các anh?
Do là newbie nên mấy câu hỏi của em có thể làm cho nhiều bạn cười nhưng nếu biết thì giúp cho em nha.

Máy của em :
Intel® Core™ 2 Duo T7200 (2.00GHz, 4MB L2 Cache, 667MHz FSB)
LCD Panel 15.4 inch UltraSharp™ Wide Screen WXGA+ Display with TrueLife™
2GB Shared Dual Channel DDR2 SDRAM at 533MHZ, 2 DIMM
256MB ATI MOBILITY™ RADEON® X1400 HyperMemory™
80GB 5400rpm SATA Hard Drive
Integrated 10/100 Network Card and Modem
8X CD/DVD Burner (DVD+/-RW) with double-layer DVD+R write capability
Integrated Sound Blaster® Audigy™ HD Software Edition
Intel PRO/Wireless 3945 Internal Wireless
Bluetooth Options
Media Direct 3.0
6-cell Primary Battery and 9-cell additional Lithium Ion Battery

khoabeo108
08-01-2007, 17:31
Hix, câu hỏi của bạn "công phu" thật.
1. Có thể chỉnh sáng bằng phím chuyên dụng trên laptop, hoặc trong control panel

2. Do đặc điểm của laptop ngoại, nên thường chỉ có 1 phân vùng thôi. Bạn dùng chương trình Paragon.Partition.Manager.Profressinal để tách ra thành nhiều phân vùng theo ý muốn. Mình nói bạn dùng chương trình này, bởi nó là chương trình cài trên WIn, có giao diện rất thân thiện và dễ sử dụng. Khi bạn tách phân vùng, thì ko làm mất dữ liệu mà Dell đã cài (Dĩ nhiên, nếu bạn muốn xóa nó thì nó vẫn mất :) ). Lưu ý với bạn, tối thiểu bạn cũng phải để lại cho ổ C 10G, bởi dữ liệu hiện thời của nó đã là 10G, nếu bạn chia nhỏ hơn, thì rất dễ bị mất dữ liệu. Về cách sử dụng, như mình đã nói, nó là 1 ứng dụng cài trên Win với giao diện rất dễ sử dụng, chỉ cần bạn hiểu 1 chút về tiếng Anh là được thôi.

3. NTFS (New Technology File System), nó là định dạng file hệ thống mới nhất cho WIndows bây giờ. Giúp tăng tính bảo mật và sự ổn định của ổ đĩa (nhất là với ổ có dung lượng lớn). Máy của mình có 5 partition, thì 3 partition là NTFS, 1 là FAT và 1 là Linux (dùng FAT bởi vì có công việc cần làm trên DOS). Nếu nói khuyên, thì mình sẽ khuyên bạn nên dùng NTFS. Cách chuyển đổi, thì có thể chuyển ngay bằng WIndows, hoặc dùng 1 chương trình chuyên dụng để chuyển (Nếu nhớ ko lầm, thì chương trình mình nói trong phần 2 cũng có tính năng đó)

4. Nếu muốn cài đặt lại máy, thì cần cài WIn + Driver + Các phần mềm ứng dụng.

5. Mỗi hãng sản xuất laptop, mỗi dòng laptop có 1 cách khôi phục hệ thống khác nhau (mình ko có Dell 6400 nên ko nói cụ thể được). Khi bạn cài HĐH mới, thì ko cần thực hiện GHOST nữa, bởi GHOST sẽ lại khôi phục hệ điều hành + các phần mềm ứng dụng của hàng Dell đã cài trước đó cho bạn (Nó giống hệt với lần đầu tiên bạn mở máy). Nhưng mình khuyên bạn nên sử dụng chức năng khôi phục, chứ ko nên cài lại HĐH. (Còn cách khôi phục, bạn có thể đọc trong cuốn hướng dẫn đi cùng máy)

6. Trên lí thuyết, thì pin nên sạc đầy, dùng hết, chứ ko nên sạc dồi. TỨc là sạc đầy pin, dùng cho đến khi hết hẳn mới cắm vào sạc tiếp.

7. Bật Bluetooth trên máy laptop lên, là nó nhận được.

8. pó tay.

9. Headphone thì chỉ cần cắm chính xác vào 2 lỗ Loa và Micro là được. (Một vài trường hợp phải vào chương trình quản lí sound card - Cài cùng với Driver âm thanh- sau đó set cho chính xác lại). Còn đối với WC, chỉ một số loại WC lạ mới cần cài Driver, còn lại thì thường WInXp sẽ nhận được (tốt nhất thì cứ cài Driver vào)

10. Mình cũng dùng Kaspersky (nó đứng hạng 2 trong danh sách các chương trình anti tốt nhất của năm 2006). Bản thân Kaspersky đã tích hợp firewall rồi, ko cần cài thêm nữa (mình đang nói đến phiên bản Kaspersky Internet Security)

11. Đúng như bạn nói.

12. Máy bạn mạnh đấy, mua bao nhiêu vậy? :D

p/s: Về việc chia tách phân vùng, bạn chú ý một điều, nếu file GHOST nằm trên HDD, thì đừng động gì đến nó.
--------------
Hix, hoa cả mắt.

SLI-nForce4
08-01-2007, 19:21
8.nghe nói IEEE1934 dùng kết nối với máy quay ảnh số và thiết bị trình chiếu video??

nguyenvuhoang
08-01-2007, 21:03
IEE1394:Đây là một giao thức truyền tải dữ liệu cao tốc mà dân làm video “prồ” rất tâm đắc. Họ quen gọi IEEE 1394 là chuẩn DV (digital video). Vào cái thời trước khi giao thức USB 2.0 (tốc độ truyền tải 480Mbps) ra đời, IEEE 1394 hay còn gọi là FireWire chiếm ngôi vị “nhất chi bảo”. Với tốc độ truyền tải 400Mbps và có độ ổn định cao, IEEE 1394 rất thích hợp cho việc biên tập, convert video – vốn là một trong các tác vụ xử lý rất nặng nề, đòi hỏi đường truyền phải có thông lượng cao. Hiện nay khi giao thức USB 2.0 đã phổ biến và có mặt trong các máy PC va laptop thi thời oanh liệt của IEE1394 hầu như đã là dĩ vãng. Sự hiện diện của nó chỉ mang tính kế thừa lich sử. Nó thường dùng cho các thiết bị video và chụp ảnh số truyền tải dữ liệu vào máy tính

SLI-nForce4
08-01-2007, 21:28
vậy thì xài USB 2.0 hơn IEEE 1934 ha?

nguyenvuhoang
08-01-2007, 22:09
chưa thể xác định thằng nào hơn thằng nào đâu. bởi vì tốc độ truyền tải data của 2 thằng là gần như ngang nhau. Vấn đề là các thiết bị Kỹ thuật số vẫn còn dùng IEE1394 nhiều, do đó nếu có sẵn cổng IEE1394 ở máy tính vẫn hơn là không có, nếu không phải mua đầu chuyển đổi. Tuy nhiên rõ ràng là giao tiếp USB hiện nay phổ biến hơn IEE1394

congbang9000
09-01-2007, 00:07
Em cám ơn các anh khoabeo108, SLI-nForce4, nguyenvuhoang đã tận tình giúp em.
Câu 1/ 3/ 4/ 6 / 7/ 8/ 9/ 10/ 11/ 12/ các anh hướng dẫn cụ thể quá nên em đã thông suốt.Bi giờ chỉ còn 1 chút vấn đề nhỏ cần hỏi các anh lại cho rõ và có lẽ việc chia vùng này em đợi đến tuần sau sẽ làm vì bi giờ phải thi nên ko được dùng máy .

13/Khi em mở máy hoặc tắt máy (nói đúng hơn là thay pin ,vì em có 2 cục ,cục 6 và cục 9) thì lại xuất hiện lỗi như thế này :ATI Video bios poller client Application Error
The Instruction at 0x7c911639 referened memory at “0x009b3005”.The memory could not be “read” .Click on OK to terminate the program .Click on cancel to debug the program.
Vậy đây là lỗi gì vậy các anh. Do máy này anh em ở Mỹ mới đem về và có nhiều thứ
không biết ,do em chưa cài soft nào vào nên việc xuất hiện lỗi như vậy làm em rất khó hiểu .

14/Em thấy có 2 loại hình phân chia ổ đĩa ,1 cái ngoài Dos, 1 cái trong win ,vậy cái nào ổn định hơn vậy ?

15/Em không thấy mấy cái Folder của Dell nằm ở đâu ? Vào ổ C: thì có các thông số sau : 10 Gb đã sử dụng ,chỉ còn 60 Gb ,em đặt mua cái máy 80 Gb mà sao kì vậy, 10 Gb kia nữa đâu rồi?

16/Vậy bi giờ cho em hỏi :Nếu Win bị lỗi ,em sẽ bấm nút nào trên Dell 6400 để máy trở về trạng thái ban đầu ( như vậy khỏi cài và Ghost lại máy chi cho mất time)?

17/Laptop có cần dán không các anh ? Nếu dán thì có tốt cho máy không?Vì như thế máy sẽ ko toả nhiệt được .Màn hình gương cho Laptop dán như thế nào ?Em thấy nhiều người đem Laptop tới mấy chỗ dán xe để dán máy (Không biết phải màn hình gương không ?).Ở Cần Thơ có chỗ nào dán chưa ?
=======

@khoabeo108 :Máy em mua $1500 anh ạ.

khoabeo108
09-01-2007, 06:32
13. Lỗi đó có thể xảy ra do 1 chương trình nào đó đang hoạt động trước khi bạn tắt máy để tháo pin. Trước khi tắt, bạn hãy tắt toàn bộ các chương trình đang hoạt động đi đã.

14. Dù chia ngoài DOS hay trong WIN, thì kết quả sau khi chia các partition cũng hoàn toàn giống nhau, việc cần là bạn phải thực hiện đúng các thao tác nữa thôi.

15. Ổ đĩa 80G, nhưng dung lượng sử dụng mà WIn đo được, sẽ chỉ khoảng 76->78G thôi (Do thông số của nhà sản xuất đo 1G= 1000Mb, còn WIn sẽ đo chính xác 1Gb=1024Mb). Dung lượng máy bạn ngoài 10G đã sử dụng chỉ còn lại 60G là bởi vì, 10G "bị mất" kia được dùng làm 1 phân vùng để chứa file GHOST ( Là file phục hồi, mà khi bạn nhấn nút phục hồi, nó sẽ copy từ đó ra).

16. Việc bạn nhấn nút đó chính là thao tác GHOST rồi. Còn nhấn nút nào, thì phải hỏi cuốn hướng dẫn đi cùng máy của bạn chứ :)

17. Việc dán băng keo cho laptop (dán mặt ngoài), sẽ làm giảm trày xước, và cũng ko ảnh hưởng nhiều đến việc tản nhiệt. Dán băng keo cho vỏ máy, thì có thể làm ở mấy chỗ dán xe máy cũng được, nhưng tốt nhất thì nên kiếm 1 chỗ nào chuyên làm về laptop thì hay hơn. Màn hình gương vẫn có thể dán thêm tấm bảo vệ màn hình (Cái này thì bắt buộc phải kiếm 1 chỗ chuyên làm nè), ko dùng băng keo dán xe máy đem dán màn hình được đâu :), nó là 1 tấm dán chuyên dụng cho các màn hình LCD

congbang9000
09-01-2007, 19:07
Em chân thành cám ơn nhiều hướng dẫn cụ thể của anh khoabeo108.
Còn ở câu 13/Máy em mới mua ,em chưa cài đặt bất kỳ soft nào ! Anh em đem từ Mỹ về nên em cũng chưa biết là nó đang bị lỗi ở soft nào nữa.

skyline_serip
09-01-2007, 23:46
Khi tắt máy để thay pin thì bạn shutdown hay là hibernate vậy?

congbang9000
09-01-2007, 23:57
Em dùng chế độ shutdown anh ơi! Shutdown xong em lật máy lại để thay pin.Qui trình này đúng không anh? Vậy phải như thế nào hả anh? Anh em mua máy bên Mỹ nên khi về đây chẳng mang theo một cuốn sách hướng dẫn nào về cả, nên ko thể học hỏi được.
Em chụp hình nhờ các anh xem giùm em .Bởi vì đang thi nên em chẳng dám cài soft gì cho cái máy cả, chỉ cài soft chụp hình màn hình để hỏi các anh lỗi này. Mấy cái kia là anh em đem về đã có sẵn rồi.

tuanvu_lk
11-01-2007, 00:55
hehe tui xài cảd ATI cũng giống như bạn nè hihihi lỗi y chang

nguoibinhdinh76
11-01-2007, 13:19
Cho em hỏi ,em chưa biết gì về các thông số kĩ thuật của máy tính,có ai biết chỉ em với.HIện giờ em đang sở hữu 1 máy tính đời cũ,bị lỗi rất nhiều,giờ khởi động cũng không lên nữa,các anh chị co tài liệu nào về cài đật Window có thể cho em được không

darkangel2006
11-01-2007, 13:33
http://dmit8a.16.forumer.com/viewtopic.php?t=5 <~ hướng dẫn cài winXP
http://dmit8a.16.forumer.com/viewtopic.php?t=161 <~~ hướng dẫn dùng ghost.
Hi vọng 2 bài biết này của mình đủ để bạn ngâm cứu.

letruc
08-06-2007, 09:44
10 Gb kia là phân vùng recovery đó
Nó giúp bạn có thể recover tình trạng của máy về một ngày, giờ nhất định trong quá khứ, cái này quan trọng lắm. Bạn vào program, accessories, system tool, system restore là sẽ thấy. Nó có thể giúp bạn fix cái lỗi ở trên đó

letruc
08-06-2007, 09:47
Bạn chú ý, nếu cài lại hệ điều hành thì đừng có làm mất phân vùng của Mediadirect nhe. Cái này chạy bằng Linux, và có thể xem phim, nghe nhạc..... mà không cần khởi động Window. Đây là 1 chức năng rất hay của Dell đó