PDA

View Full Version : Hỏi về Excel: lấy chuỗi theo yêu cầu

traiheogiong
08-01-2007, 11:30
Chào các bạn,
Mình có một bài tập cần nhờ đến Excel mới giải quyết nỗi:eek: . Bài tập này là để giải mấy chục cái hệ pt 2 ẩn, nhờ có sự giúp đỡ nên mình đã làm xong việc này rùi. Nhưng kết quả nghiệm trả về là nằm trong 1 cell, mình phải tách nó ra 2 cell riêng biệt. Vậy mình phải làm thế nào đây? Xin các bạn chỉ giúp mình :helpsmili
Ví dụ nhé: cell kết quả đó là: "x=22,y=-7" cần tách ra 2 cell là "22" ,"-7". Nếu kết quả đơn giản thế này thì mình chỉ cần dùng mid, right, left là có thể lấy duoc, nhưng kết quả toàn là số thập phân ko ah, nếu dùng left right chắc chết mất.
Nếu bạn nào biết cách vui lòng hướng dẫn giúp mình nha. cám ơn nhiều lắm.

phatnq2003
08-01-2007, 11:59
bạn có thể dùng hàm SEARCH trong để tìm ra dấu phân cách. Tôi đề nghị bạn thay dấu phẩy bằng dấu chấm phẩy.
Dưới đây tôi có một ví dụ:
ô A2: chuỗi a=2;b=5
ô B2: =LEFT(A2,SEARCH(";",A2)-1)
ô C2: =RIGHT(A2,LEN(A2)-SEARCH(";",A2))
Chúc bạn thành công.

traiheogiong
08-01-2007, 19:33
bạn có thể dùng hàm SEARCH trong để tìm ra dấu phân cách. Tôi đề nghị bạn thay dấu phẩy bằng dấu chấm phẩy.
Dưới đây tôi có một ví dụ:
ô A2: chuỗi a=2;b=5
ô B2: =LEFT(A2,SEARCH(";",A2)-1)
ô C2: =RIGHT(A2,LEN(A2)-SEARCH(";",A2))
Chúc bạn thành công.

Mình sẽ thử, cám ơn bạn nhiều lắm.

traiheogiong
08-01-2007, 22:49
Kết quả mình cần tách ra là 1 con số, ko bao gồm text, ví dụ như sau khi tách ra B2: 5 thay vì ổ B2: a=5.
Dù sao cũng cám ơn bạn rất nhiều, từ gợi ý của bạn mình đã giải quyết được vấn đề. Cám ơn bạn 1 lần nữa. Chúc bạn luôn vui vẻ.