PDA

View Full Version : Nên cài đặt những bản cập nhật nào của XP ?

tienthanh_tn
07-01-2007, 04:41
Sau khi cài xong windows XP, tui thử cho nó chạy Update(mới lắp mạng) thì thấy nó cho 1 danh sách dài dằng dặc các bản cập nhật (*_*). Tui không biết thương ai bỏ ai nhưng nghe thằng bạn bảo là cập nhật nhiều máy sẽ ì ạch lắm (hix, máy tôi có P1.5G,RAM 256).
Nên tui muốn hỏi là trong các gói cập nhật : Update Security(rất nhiều), Critical(ít thôi) loại nào cần thiết hơn, nên cài đặt cho cái PC yêu quý của tui?
Mong các cao thủ trong diễn đàn trả lời nhanh để tui còn ghost ổ C: để còn lướt web cho yên tâm.

tFX
07-01-2007, 07:55
oài, cứ cập nhật hết đi cho nó lành...

Pagan
07-01-2007, 18:20
Bác cứ cập nhật thoải mái, không bị chậm máy đâu.

hqtconan
07-01-2007, 19:08
Bạn có thể Download các gói cập nhật của nó rồi cài đặt Offline cho tiện.

Các gói này được tập hợp bởi những FAN hâm mộ Microsof chứ không phải là bản Official của Microsoft, thế nhưng cũng an tâm đi, nó khá là nổi tiếng vì vậy mình nghĩ rằng chắc cũng không có "Addons" trong đó đâu :tongue:

http://www.autopatcher.com/downloads/

Khi Download bạn chọn phiên bản hệ điều hành của bạn rồi chọn dạng Download ( Full - Lite - Update )

Nếu như bạn chưa hề cài đặt nó bao giờ thì chọn Full để Download đầy đủ về ( Dung lượng khá lớn đấy - khoảng 300MB )

lee_huynh306
07-01-2007, 19:57
Các bản cập nhật đó có bản nên dùng, có bản không nên. Câu hỏi này thật hay nhưng mà thật khó trả lời. Có một số bản bạn cài vào máy sẽ chạy chậm đi, thậm chí gây lỗi, đôi lúc còn nguy hiểm hơn không cài.
Tóm lại, nếu bạn giao dịch trên mạng nhiều, hay bạn đang làm việc trên server thì việc cập nhật là quan trọng. Còn nếu là người dùng bình thường thì đừng cập nhật gì chạy cũng ổn thôi.

nmtonline
08-01-2007, 07:22
Theo em thì ngoài việc cập nhập bản SP2 ra, với việc dùng máy chỉ để chơi như chúng ta thì không nên cập nhập them bản gì cả, quan trọng là có một bản chống virus và spyware, máy em lâu nay vẫn dùng vậy, không có ảnh hưởng gì cả. Nói chung là nếu làm ở bộ phận security hoặc chức vụ cao(quan trọng thì nó mới hack chứ) thì mới cần cập nhập, không thôi cũng chẳng cần thiết.
Nhân tiện đây cũng cho em hỏi một câu, trong phần cập nhập của Microsoft có nhiều bản về security, nó là từng phần hay là chung, nghĩa là nếu cập nhập bảo mật thì phải cập nhập hết hay là chỉ cần cập nhập bản cuối cùng.

tienthanh_tn
09-01-2007, 17:18
Sau khi tham khảo 1 số người và qua đọc mấy web nước ngoài thì thấy họ bảo là nên cài các bản update Critical,còn các bản cập nhật Security thì tùy chọn : Có bản cần, có bản không cần,tùy vào chức năng của mỗi máy khi vào mạng. Vì thế tui cho PC cập nhật mấy cái Critical còn các cái khác bỏ hết.
--------------------------------
Theo tui nghĩ thì các gói cập nhật không bao gồm lẫn nhau đâu, mỗi cái cập nhật 1 vấn đề khác nhau của Windows : cho HĐH, cho Media Player, cho IE, Office,...

duy007vn
09-01-2007, 18:53
Với người dùng bình thường thì chẳng cần cập nhật các bản security làm gì...Tui dùng WinXP SP2, lâu lâu nó hiện lên update mà tui có thèm update đâu.

Update nhiều tất nhiên là sẽ nặng máy rồi vì có bản tương thích, có bản ko tương thích với HDH. Đừng quên đa số các bạn đều đang dùng Windows "lậu" đấy nhé :D

tFX
09-01-2007, 19:06
Với người dùng bình thường thì chẳng cần cập nhật các bản security làm gì...Tui dùng WinXP SP2, lâu lâu nó hiện lên update mà tui có thèm update đâu.

Update nhiều tất nhiên là sẽ nặng máy rồi vì có bản tương thích, có bản ko tương thích với HDH. Đừng quên đa số các bạn đều đang dùng Windows "lậu" đấy nhé :D

lol, update mà không tương thích với hệ điều hành thì tương thích với cái gì :"D

duy007vn
09-01-2007, 22:00
Ấy bác, bác hiểu sai ý em...Đúng là update cho HDH nhưng HDH mình dùng là "lậu" thì ko đảm bảo 100% sẽ chạy tốt. Có khi update xong lại làm cho máy die hoặc chạy chậm hẳn đi.

baoloc21
12-01-2007, 11:53
Các Bác cho em hỏi sau khi cài SP2 thì chương trình Handy Cafe của em không chạy được chức năng kiển tra màn hình của máy con. Khi xem thì báo lỗi "Error 1001" Nhờ các bác giúp em chỉnh các lỗi này nhé. Cám ơng thật nhiều

vnmarser
13-01-2007, 01:41
Các Bác cho em hỏi sau khi cài SP2 thì chương trình Handy Cafe của em không chạy được chức năng kiển tra màn hình của máy con. Khi xem thì báo lỗi "Error 1001" Nhờ các bác giúp em chỉnh các lỗi này nhé. Cám ơng thật nhiều
Lên đời cho con Handy Cafe đê.
@duy007vn: bẻ khoá xong thì bác Bill cũng phải công nhận là Win có bản quyền chứ đừng nói gì mấy cái Genuine Validation :D
Em update tuốt, chạy mượt như nhung:w00t:

Note: một số soft ko tương thích với SP2, giải pháp: hoặc lên đời soft đó, hoặc không cài SP2 nữa (nếu soft đó là rất cần thiết và không thể lên đời cho soft hoặc soft không có đời mà lên:D)

baotuyen0703
13-01-2007, 16:13
bạn cứ tải soft autopacth về rồi coi cái nào cần update thì update, còn tùy thuộc vào công việc của bạn , nếu bạn không rành thì cứ việc update hết luôn , không ảnh hưởng gì tới máy cả , mình làm rồi đây nè ,không sao , chạy ổn định
@ to baoloc21 : bạn thử update handy lên phiển bản mới xem sao . Tốt hơn bạn dùng phần mềm tính tiền cyber đan thanh đã được vinagame mua bản quyền rồi đó , được xài free mà , người việt thì dùng soft việt