PDA

View Full Version : SEO dành cho newbie - p2

hieuvv
07-02-2012, 14:52
Xin chào các bác seo , newbie seo và các pro seo . bài này dựa trên bài trước mà mình đã viết về SEO dành cho newbie (http://www.ddth.com/showthread.php/993625-SEO-d%C3%A0nh-cho-newbie-C%C3%A1c-pro-g%C3%B3p-%C3%BD-%29/page7) để biết ra p2 này .

Cách này đòi hỏi bạn chăm chỉ , hiểu biết vốn tiếng anh chút chút , và cậy nhờ bác google nữa nhé.

SEO Blog

Đã hẳn môi trường blog là nơi giao lưu rất nhiều lĩnh vực với nhau , và hơn thế nữa hỗ trợ tốt cho seo đó là nhưng trang hỗ trợ tạo blog nhanh gọn nhẹ , rễ seo và hơn thế nữa là môi trường này có nhiều người tham gia hơn
Bác nào chưa hiểu có thể tìm kiếm trên google về các ebook blog nhé (blogsupost .vvv)
Trên mạng cũng có cách làm về seo blog nhưng rất khó hiểu . tôi đã đọc và làm theo không hiệu quả lắm , sau thời gian mần mò cũng tìm cách thức này làm , lên chia sẻ , các bác góp ý cho

Đầu tiên mạng của bạn khỏe chút là được , các bạn vào những trang tạo blog miễn phí để tự tạo cho mình một blog riêng tư , những blog này khi tạo sẽ có mục cho bạn điền tên miền vào . tôi đánh giá về những tên miền tiếng anh về những lĩnh vực chia sẻ , góp ý bàn luận ... vì những lĩnh vực này có nhiều người tham gia và tìm kiếm hơn , lĩnh vực về tin tức cũng rất thu hút người đọc hiện nay và nguồn để lấy tin tức cũng vậy giúp ích cho bạn rất nhiều . Khuyến khích các bạn tranh thủ khi tạo sẽ tạo nhiều blog hơn 10-20 cái là oke lắm rồi

sau khi đã có "danh sách" blog chúng ta đến bước tìm nguồn và tạo những list từ khóa dành cho website của mình . vì danh cho newbie nếu pro seo "ghé thăm" xin được sự chỉ giáo của pro . với các từ khóa của bạn , bạn lên làm ở ngoài word ví như tôi có từ khóa :thiet ke website (http://vnit.vn) - thiết kế website (http://vnit.vn) - thiet ke web (http://vnit.vn) , các bạn lên làm sẵn để khi post nhiều blog đỡ phải gõ lại , vì thời gian là lâu dài giúp ích cho các bạn rất nhiều

Kế tiếp "Dựa Lưng" cậy nhờ bác google tìm kiếm những trang web có tin tức (như tôi nói trên , tôi khuyến khích lên làm tin tức vì tin tức nguồn rất nhiều , nhất là nước ngoài) về nước ngoài , không cần bạn hiểu rõ tin tức nói gì , bạn chỉ cần copy về và post vào blog của mình , để tránh việc bài copy bạn lên thay đổi cấu trúc bài một chút , và trên hết bạn chỉ cần chèn backlink từ khóa của mình dưới mỗi bài viết là được . điều này giúp ích cho bạn về từ khóa , blog của mình

Như tôi nói , đây là chính sách lâu dài và rất giúp ích cho mình , mỗi ngày bạn chỉ cần post 1 bài trên các blog , và chèn từ khóa là đã giúp ích rất nhiều cho blog và từ khóa của mình . Với 10 -> 20 blog hoặc hơn , thời gian sẽ giúp cho từ khóa của bạn lên nhanh chóng , và index + lượng backlink rất hữu ích cho site của bạn

Giải thích sự lựa chọn SEO blog cho newbie seo :
nhiều người hay các pro có nhiều cách thức seo rất tốt , nhưng cách này của tôi , tôi đã làm và thấy hiệu quả nhiều cho seo newbie rễ làm và đơn giản hơn nhiều . thời gian để tìm nguồn và post với 10 -20 trong khoản 1h 30 đến 2h là cùng , thời gian còn lại bạn sẽ làm seo về lĩnh vực khác
- Tại sao tôi chọn Blog : như tôi đã nói BLog là nơi chia sẻ và giao lưu , vậy ban cũng hiểu , nhiều người cũng sẽ giao lưu hơn và mô hình blog trải rộng rất thích hợp cho Seo làm quen và phát triển . Hơn thế nữa Blog lại rất thân thiện với bác google sẽ cải thiện hữu ích google index và backlink đến mình nhiều
- Thời gian để phát huy : Tôi xin khẳng định bạn làm nhiều thì thời gian đã phát huy ngay thời điểm bạn làm , khởi điểm bạn có thể ngán ngẩm , nhưng hãy yên tâm , bạn hãy suy nghĩ 1 điều thế này , 1 blog của mình 1 ngày có ít nhất 1 bài và có backlink của mình . vậy 20 blog tương đương 20 backlink/1 ngày bạn sản xuất ra , và hơn thế nữa blog rất thân thiện với google => sẽ được bác "google" ghé mắt tời thăm hơn . Như vậy bạn còn mong điều gì nữa
- Như công thức tôi tính trên đó 1 bài /1 ngày vậy nếu bạn chăm chỉ 3 bài thì thế nào -> giờ bạn đã hiểu ý của tôi về blog chưa nào
- Tôi không nói suông về cách này , tôi thấy rất hữu ích cho seo newbie về định hướng , trước nhất blog của bạn sẽ tăng thức hạng và sẽ chất lượng hơn , sau hết bạn sẽ có một vốn hiểu biết và một lượng blog "ngon lành" giúp bạn không những từ khóa này mà còn những từ khóa mới mà bạn nhận làm nữa , cũng sẽ rất nhanh lên thứ hạng khi sắp sếp như vậy

Chăm chỉ ắt có ngày lên -> châm ngôn được 1 người tặng cho tôi và tôi thấm từ lúc làm nó .
Bài trên có thể hơi lủng củng hoặc "khô khan" không vừa mắt với những ai pro . nhưng tôi có chút cách làm lên chia sẻ cho ae newbie để định hướng tốt hơn
Và cũng xin nói : cách thức này kết hợp với bài trước tôi nói spam , rất hiệu quả cho việc seo dành cho newbie

Mong các bác . ném nhẹ cho em đỡ "vỡ đầu" :D
Cám ơn đã đọc .mong chờ góp ý !

Google team
07-02-2012, 14:58
Article chuyên nghiệp quá nhỉ, một công việc quan trọng trong seo,hi, chúc bạn sớm lên top 10 nhé :D

loadzoom.com
07-02-2012, 15:01
Article chuyên nghiệp quá nhỉ, một công việc quan trọng trong seo,hi, chúc bạn sớm lên top 10 nhé :D

theo em thì bác này chả chuyên nghiệp tý nào
Rất có thể chủ thớt copy ở đâu đó paste vào đây. :D Nếu mà nói Article kiểu này, thì Google nó chỉ tính 1.
Vì 2-3 từ khóa của chủ thớt đều trỏ vào 1 link :)
Nếu chuyên nghiệp thì không có kiểu Article kiểu này :P

hieuvv
07-02-2012, 15:25
Em thấy sợ bác phê duyệt lắm rồi ạ :D

theo em thì bác này chả chuyên nghiệp tý nào
Rất có thể chủ thớt copy ở đâu đó paste vào đây. Nếu mà nói Article kiểu này, thì Google nó chỉ tính 1.
Vì 2-3 từ khóa của chủ thớt đều trỏ vào 1 link
Nếu chuyên nghiệp thì không có kiểu Article kiểu này :P
cám ơn bác đã góp ý về 1linh , hì " mọi sự ngu dốt đều phải trả giá bằng tiền mặt" giờ em phải trả giá bằng "xấu mặt" rồi , sẽ rút kinh nghiệm cho lần sau . Còn về lĩnh vực copy hì hì , 100 tỷ đô la nếu bác kiếm đâu ra ai viết bài này vào thời điểm này đó , nguyên đai nguyên kiện bản thân tự viết , không copy ở "đất khách" nào cả đâu bác ạ :D

pho89
07-02-2012, 16:24
Em cũng là dân mới tò te trong nghiệp seo, đọc bài của bác thấy rất bổ ích. Thank bác vì đã chia sẻ

hieuvv
07-02-2012, 16:29
đánh dấu tối về nghiền ngẫm, mình cũng mới tập tành SEO, cũng đưa lên top 10 3,4 từ khóa rùi mà vẫn còn mù mịt trong thế giới SEO này quá T_T
Chà bác pro ghê , nhiều từ khóa lên top 10 rùi cơ , ngưỡng mộ quá , có thể chia sẻ kinh nghiệm để anh em biết nối "cùng lên top" được không bác . nếu có thể xin cái yahoo luôn với nhé :D

cũng giống như tớ. giờ mới bắt đầu học. bài này có nhiều điều để học. cám ơn nhé

cùng cố gắng Anh à hì hì :D

Em cũng là dân mới tò te trong nghiệp seo, đọc bài của bác thấy rất bổ ích. Thank bác vì đã chia sẻ
cám ơn lời vàng ý ngọc góp ý của bác , chúc bác nhanh seo chuyên nghiệp và nhanh pro

songvaconghien
09-02-2012, 21:53
hiệu viết bài mới chia sẻ cho anh em tiếp thôi. vài hôm nữa từ khóa lên top tớ cũng sẽ chia sẻ với mọi người

loadzoom.com
09-02-2012, 22:27
Em thấy sợ bác phê duyệt lắm rồi ạ :D

cám ơn bác đã góp ý về 1linh , hì " mọi sự ngu dốt đều phải trả giá bằng tiền mặt" giờ em phải trả giá bằng "xấu mặt" rồi , sẽ rút kinh nghiệm cho lần sau . Còn về lĩnh vực copy hì hì , 100 tỷ đô la nếu bác kiếm đâu ra ai viết bài này vào thời điểm này đó , nguyên đai nguyên kiện bản thân tự viết , không copy ở "đất khách" nào cả đâu bác ạ :D

chuẩn. Phát huy nhé bác :d.

hieuvv
10-02-2012, 08:49
chuẩn. Phát huy nhé bác :d.
Bác này "thâm nho" lắm đây này

athuatcom
10-02-2012, 08:57
Đánh dấu chiều ngâm cứu :d
lên đc top cũng rất khó ko phải rễ là bao :whistling

GrouponClone
10-02-2012, 09:00
1 seri chủ đề SEO (http://manguongroupon.com/seo-la-gi-lam-cach-nao-de-seo-phan-1.html) với title là SEO là gì (http://manguongroupon.com/seo-la-gi-lam-cach-nao-de-seo-phan-1.html) mình đang viết đến phần 2 tại http://manguongroupon.com
hy Vong giúp ích cho người mới biết về SEO.

http://manguongroupon.com/seo-la-gi-lam-cach-nao-de-seo-phan-1.html

banhbeolamseo
10-02-2012, 09:00
Bài của bác chủ thớt thì mình đồng ý về khoản blog, đúng là rất nhiều trang web lên top thường có blog riêng của họ để đặt link từ khoá mong muốn và được cùng chủ đề luôn, có điều với blog vừa tạo thì việc index cũng như độ trust để vote là không cao, hiệu quả chỉ tác dụng sau 1 thời gian dài.

hieuvv
10-02-2012, 09:07
Đánh dấu chiều ngâm cứu :d
lên đc top cũng rất khó ko phải rễ là bao :whistling
lên top được là cả một quá trình , một nghệ thuật , và là một loạt phương thức đặc thù sử dụng mới lên top được ấy chứ

oyasumynasai
10-02-2012, 11:26
tks bác nhé.hehe. bài viết bổ ích cho NB như e roài :)

hieuvv
10-02-2012, 11:30
Bài của bác chủ thớt thì mình đồng ý về khoản blog, đúng là rất nhiều trang web lên top thường có blog riêng của họ để đặt link từ khoá mong muốn và được cùng chủ đề luôn, có điều với blog vừa tạo thì việc index cũng như độ trust để vote là không cao, hiệu quả chỉ tác dụng sau 1 thời gian dài.
Về khoản tác dụng với seo , cách này không thể hiệu quả ngay lúc đầu được , nó cần thời gian để ngấm ngấm cho thấm , nhưng thời gian hiệu quả không hề chậm mà khá nhanh thấy . bới mô hình blog là nơi chia sẻ và nhiều người tha gia , do vậy sẽ giảm nhiều thời gian chậm lại . mình cũng đã nói rồi đó , cách này là tạo một mô hình site để giúp cho newbie tiếp nhận k chỉ riêng 1 mà còn nhiều từ khóa nữa , tùy theo bản thận và mức độ hiểu biết mà thôi

chominh88
10-02-2012, 11:41
bài này viết hay nhưng đọc lộn xộn quá đi

commercial
10-02-2012, 11:42
híc, hóa ra 2-3 từ khóa cùng chỏ về một link thì google sẽ chỉ index 1 link thôi hả bác?? e tưởng là chỉ cùng từ khóa + cùng link thì nếu xuất hiện nhìu lần thì chỉ tính 1 :( hóa ra.............

hieuvv
10-02-2012, 14:34
híc, hóa ra 2-3 từ khóa cùng chỏ về một link thì google sẽ chỉ index 1 link thôi hả bác?? e tưởng là chỉ cùng từ khóa + cùng link thì nếu xuất hiện nhìu lần thì chỉ tính 1 :( hóa ra.............
Google mới đưa ra thuật toán này cũng không lâu , chứ trước đây thì bác đặt "đống link" nó cũng nhận . nói chung bác phải vất bả đấy