PDA

View Full Version : Universal Plug and Play Port

trieudoahong
06-01-2007, 00:32
dạo này mình down bittorrent sao chậm wá. mày chuyên lấy torrent ở demonoid.com. mình xài uTorrent 1.6. nó cứ báo lỗi UPnP.

Plug and play port là gì vậy mấy bạn. cả port forwarding nữa. mình down bittorrent hồi trước được cả trăm KB/s nay chỉ còn một hai KB/s. chán lắm.
Ai biết chỉ giùm nha. cám ơn.
mình xài ADSL FPT, Router ZyXel.

trieudoahong
10-01-2007, 00:04
không ai giúp mình à, buồn quá.

skyline_serip
10-01-2007, 01:15
Không biết thì làm sao giúp bác được!:D

hqtconan
10-01-2007, 01:43
dạo này mình down bittorrent sao chậm wá. mày chuyên lấy torrent ở demonoid.com. mình xài uTorrent 1.6. nó cứ báo lỗi UPnP.

Plug and play port là gì vậy mấy bạn. cả port forwarding nữa. mình down bittorrent hồi trước được cả trăm KB/s nay chỉ còn một hai KB/s. chán lắm.
Ai biết chỉ giùm nha. cám ơn.
mình xài ADSL FPT, Router ZyXel.

Việc Download bằng torrent thì nhanh chậm có nhiều lý do.

Sau đây là 2 nguyên tắc cơ bản khi Download bằng Torrent mà mình thu thập được.

Muốn Download nhanh thì file Torrent của bạn phải thuộc dạng "HOT" - tức là những file đó phải thuộc dạng mới và có nhiều người Download vì vậy bạn cần Chú ý đến số lượng các Seeder ( những người có "đầy đủ file".

Bạn không nên chỉ chăm chăm đến việc Download mà còn phải chú ý cả về Upload nữa, vì Torrent là dạng chia sẻ, nếu bạn chỉ mãi lo Download và chỉnh cho Upload xuống quá thấp, thì bạn sẽ bị đánh giá là Leecher ( kẻ ăn bám ) và lúc đó tốc độ Download của bạn sẽ bị hạn chế rất nhiều. Để Upload tốt thì bạn cần phải Forward Port - mở cổng ( cái này bạn cấu hình trong Router).

Chủ đề về Download bằng Torrent thì đã có lập rồi, bạn chịu khó Search lại trong diễn đàn đi, trong đó nếu mình nhớ không lầm thì cũng có vài bài viết và thảo luận khá rõ ràng về mấy cái này.

trieudoahong
10-01-2007, 22:50
em không biết pass của router, thế mới đau chứ.

trieudoahong
12-01-2007, 01:22
Tui tìm ra cái này trên mạng nè:
-----------------------
Kỹ thuật uPnP là của Microsoft. Đây là giao thức cho phép các ứng dụng sau firewall mở các port cần thiết cho user điều khiển. Nó là một ứng dụng đặc thù với Peer-to-Peer (P2P) như là MSN Messenger. Cho phép user có thể sử dụng các ứng dụng như audio, video, đàm thoại có h́nh ảnh. Ta có thể set mở port hoặc port điều hướng mỗi ứng dụng cho mỗi user. Hiện nay, Microsoft thường chỉ hổ trợ uPnP trên nền Windows XP trở về sau. uPnP khác với PnP, với người dung windows một vài năm trước đây thí cơ chế PnP thừa nhận đính kèm một cách tự động, uPnP thí phát hiện firewall, gateway nhận biết ở cấp độ hệ điều hành, tự động mở ra băng thông cần thiết cho ứng dụng.
---------------------------------------