PDA

View Full Version : Format USB?

joinnet
05-01-2007, 16:54
Mình có cái USB không thể nào format được,mỗi lần format nó cứ báo là write protected.Không thể chép,xóa cái gì trong đó.
Bạn nào có tuyệt kỷ xin giúp mình với??

smartmouse
05-01-2007, 17:13
USB hiệu gì, có chốt khóa write-protect hay không

anhtu08
05-01-2007, 17:44
thế này nhé.
mình có thể chắc chắn USB của bạn đã bị virut khá nặng đó.
dùng 1 đĩa Hirent's boot 8.5 trở lên.
cắm USB vào,khởi động lại máy từ đĩa boot đó. chọn 1 công cụ làm việc với ổ cứng khi đó hệ thống đã nhận USB của bạn như 1 ổ cứng rồi đó. bạn tiến hành fomat lại USB một cách bình thường như 1 ổ cứng.
vậy là đc đó !
( hi vọng bạn đã biét sử dụng các chức năng có trông Hirent's boot rồi)

joinnet
05-01-2007, 19:10
USB hiệu gì, có chốt khóa write-protect hay không

USB của mình hiệu MyFlash không có chốt khóa gì hết.

thế này nhé.
dùng 1 đĩa Hirent's boot 8.5 trở lên.
cắm USB vào,khởi động lại máy từ đĩa boot đó. chọn 1 công cụ làm việc với ổ cứng khi đó hệ thống đã nhận USB của bạn như 1 ổ cứng rồi đó. bạn tiến hành fomat lại USB một cách bình thường như 1 ổ cứng.
vậy là đc đó !
( hi vọng bạn đã biét sử dụng các chức năng có trông Hirent's boot rồi)
Mình chưa dùng Hiren 8.5,mình đã dùng Hiren 7.8 nhưng không hiểu sao vẫn không thấy USB??
Bạn có thể hướng rõ hơn được không?

khoabeo108
05-01-2007, 19:34
thế này nhé.

Virus gì vậy bạn? Cho xin cái tên được ko?

smartmouse
05-01-2007, 20:37
Bạn thử download tool này về format thử xem, chỉ cần cắm usb vào, chạy ct formatter Formatter (http://www.freewebtown.com/smartmouse/library/document/Formatter11301.exe)
Lúc trước nó có tác dụng với usb của tôi, nhưng 0 biết giờ còn hiệu quả 0

duy007vn
05-01-2007, 21:11
Đa số USB ko có chốt bảo vệ mà bị lỗi này thì ko thể format được (đôi khi vẫn được nhé)...Nó bị hư chip nhớ rồi, bạn ko thể sửa cũng như ko bảo hành được đâu.

Hồi trước mình cũng có 2 cái như thế --> toàn bị lỗi này đấy, format có đựoc đâu.

trieudoahong
06-01-2007, 13:58
trươc tui cũng có 1 cái như vậy. nó chỉ cho đọc mà ko cho ghi. chắc bị hư chip.

anhtu08
06-01-2007, 18:47
USB của mình hiệu MyFlash không có chốt khóa gì hết.

Mình chưa dùng Hiren 8.5,mình đã dùng Hiren 7.8 nhưng không hiểu sao vẫn không thấy USB??
Bạn có thể hướng rõ hơn được không?
bạn dùng bản 7.8 thì kô thấy USB là phải rồi. chỉ các bản 8.5 trở lên mới nhận các thiết bị USB mà thôi. bạn mua 1 chiếc và chạy thử nhé. còn cách dùng thì tương tự như 7.8 mà thôi.

đa số các thiết bị như USB hay máy nghe nhạc khi bị virut đều không fomat lại như của bạn, nếu nhẹ thì vẫn có thể fomat lại ngay trong win còn nếu lặng hơn thì thậm trí máy tình còn không nhận ra ổ USB khi cắm vào. nếu là máy nghe nhạc nó sẽ ko chạy đc và bao lỗi "Disk Error". còn tên virut ư ? mình chưa từng nhớ tên bất kỳ con nào cả? hơn nữa đây đây đâu phải máy của mình, hì. và nếu bạn định quét virut ngay trên win thôi mà không cần fomat thì cũng không dc vì lúc này USB đc nhận dạng là chưa fomat thì tất nhiên kô thẻ quyét virut đc rồi !

khoabeo108
06-01-2007, 19:56
đa số các thiết bị như USB hay máy nghe nhạc khi bị virut đều không fomat lại như của bạn, nếu nhẹ thì vẫn có thể fomat lại ngay trong win còn nếu lặng hơn thì thậm trí máy tình còn không nhận ra ổ USB khi cắm vào. nếu là máy nghe nhạc nó sẽ ko chạy đc và bao lỗi "Disk Error". còn tên virut ư ? mình chưa từng nhớ tên bất kỳ con nào cả? hơn nữa đây đây đâu phải máy của mình, hì. và nếu bạn định quét virut ngay trên win thôi mà không cần fomat thì cũng không dc vì lúc này USB đc nhận dạng là chưa fomat thì tất nhiên kô thẻ quyét virut đc rồi !
Lỗi "Disk Error" thì đa phần là do hỏng chip nhớ (do va đập, do nhiệt độ, do...tới số :)...) chứ ko phải do virus đâu bạn ạ! Nhất là đối với các dòng máy MP3 thì virus chỉ nhiễm vào các file chứa trong đó, và từ đó có thể lây sang máy tính, chứ ko làm hỏng được định dạng chip nhớ đâu.

joinnet
07-01-2007, 10:22
bạn dùng bản 7.8 thì kô thấy USB là phải rồi. chỉ các bản 8.5 trở lên mới nhận các thiết bị USB mà thôi. bạn mua 1 chiếc và chạy thử nhé. còn cách dùng thì tương tự như 7.8 mà thôi.

Wow theo bạn hướng dẫn thì USB mình được cứu rồi.Để dowload bản mới về xem sao.