PDA

View Full Version : Cứu em với, modem zyxel ko vào được

felixmargat
05-01-2007, 10:11
Em dùng modem ADSL zyxel P642-ME, hôm trước ko bít chọc ngoáy thế nào bi h không vào được net. Kể cả vào trang chủ 192.168.1.1 để config lại nó cũng kô được.

Nghe nói nó có lỗ nào để reset = tay, nhưng tìm hoài ko thấy.

Đại ca nào bít chỉ cho em với. Anh em đang đi công tác, về mà thấy thế này, chắc em an đòn đủ.

Em cảm ơn trước nhé. Chút chút chút

skyline_serip
05-01-2007, 12:29
Có phải lần trước bạn đổi password trên trang user chăng! Nếu đổi pass thì phải config lại modem liền, còn restart lại thì hết đường config, đem ra trung tâm nó làm cho.

pippit2hn
05-01-2007, 15:50
...ở phía sau modem, chỗ mấy dây cắm ý, có cái lỗ nhỏ ở dưới có chữ Reset. Lấy que tăm chọc vào, giữ độ 10s (khi thấy đèn modem tự tắt đi bật lại thì bỏ ra)...sau đó vào như bình thường:
192.168.1.1
pass mặc định rồi, login/rồi ignore phần đổi pass
wizard setup/chọn mode : Routing, PPPoE:
Wizard Setup - ISP Parameters for Internet Access
Service Name : điền gói đang sử dụng: ví dụ: MegaSTYLE (viết hoa STYLE), MegaHOME, MegaPLAY...
User Name : điền username Dsl-.....
Password : điền pass
Username và Pass ở trong hợp đồng...
apply...save settings...xong...

anhtu08
05-01-2007, 17:36
bạn reset lại modem theo cách bạn pipit đã nói ở trên.
bạn nên giữ nút reset đó khoảng 20 giây. sau đó đợi 1 lúc cho đèn DSL trên modem sáng.
bạn kiểm tra nó có dc máy tính nhận kô bằng cách vào Run gõ lệnh sau (bỏ dấu " đi nhé) "ping 192.168.1.1" nếu nó báo kô phải là "request time out" thì là ok !
vào trang wed 192.168.1.1
user: admin
pass:1234
có lẽ bạn mắc net của FPT. vào đây tham khảo cách config lại modem nhé
http://support.fpt.vn/News_content.asp?Loaibai=1&Kieu=Chitiet&ID=600

felixmargat
05-01-2007, 18:44
Híc, modem em dùng là loại zyxel P642-ME, loại này em tìm mãi ko thấy nút reset ở đâu cả. Nó chỉ có phần console, tức là phần để mình nối với máy tính qua cổng COM. Em dùng Hyper Terminal cũng vào được, nhưng ko bít gõ lệnh gì. Nó hiện lên nhiều lệnh quá.
Kiểu này chết em rồi. Chuẩn bị sẵn tinh thần đi về quê ăn Tết với ông bà

Có anh nào bít cách dùng lệnh để config ko ? Giúp em

superthinb
05-01-2007, 18:58
Trích "Có anh nào bít cách dùng lệnh để config ko ? Giúp em"

Hãy gõ lệnh ipconfig /? để xem hướng dẫn, cái này thì chỉ liên quan đến mạng, ít liên quan trực tiếp đến cấu hình cái modem / router ADSL của bạn.

Còn với modem ADSL của bạn thì đăng nhập vào và gọi điện thoại cho bộ phận hỗ trợ của ISP của bạn và làm theo lời của cô gái / chàng trai ở đó. Bạn hỏi: "Anh chị vui lòng hãy nói cho tôi biết tôi phải làm gì lúc này?" và thế là họ đưa bạn đi đến tận... Thiên Đàng chứ chả chơi. :)

anhtu08
06-01-2007, 19:19
bạn muốn config modem bằng lệnh hả ?
đc rồi bạn làm như sau:
trước hét kiểm tra xem modem đã có tín hiệu chưa, máy dã nhận chưa? bằng cách vào rung gõ lệnh cmd -> enter
tiếp theo trong của sổ cmd gõ lệnh "ping 192.168.1.1" như trên mình nói. nếu nó báo kô phải là "request time out" thì là ok !
tiếp theo vãn ở của sổ cmd gõ lệnh "telnet 192.168.1.1"
pass là 1234
các bước tiếp theo bạn cứ vào trang wed mình cung cấp ở trên và làm theo là đc nhé !

trieudoahong
09-01-2007, 01:26
đầuu tiên phải để card mạng ở chế độ xin địa chỉ từ dhcp đã chứ. nếu card này cấu hình ip không cùng net với router thì có mà ping tới tết. Nhớ bỏ không dùng proxy trong IE thì mới vô được.

ans_kt5
09-01-2007, 10:54
Bạn làm như pác anhtu08 ấy! Sau khi vào đc modem từ dòng lệng DOS thì nó sẽ hiện ra một số menu, bạn có thể config lại Modem. Nếu bạn có user và pass của đg internet thì có thể chọn mục Reset to default factory.
Sau đó dùng trình duyệt IE vào config bình thường, nhớ bỏ Proxy đi nhé
Chúc thành công!