PDA

View Full Version : [Q]Win 2K: Chuyển ổ đĩa sang máy khác không khởi động được?

sangnetwork
31-01-2003, 21:29
Các sư Huynh ơi! làm ơn cho tôi hỏi một chút
May của tôi đang xài win2000, khi tôi mang ổ cứng của tôi sang bỏ vao máy có cấu hình khác thì lại không khởi động được, máy có cấu hình giống nhau thì oK rồi . Các Huynh có cách nào vẻ cho đàn em này vài chiêu với
cảm ơn nhiều

DragonPhoenix
01-02-2003, 09:58
không boot do win hay do POST ?

nmthuan
02-02-2003, 09:00
Trùi ui, máy cùng cấu hình thì driver sẽ giống nhau do đó nó mới hiện lên được, còn máy khác cấu hình thì driver được cài vào windows trước đó không thể thay đổi được, do đó chuyện nó không chạy là đương nhiên rùi.

ktvnguyenchien
02-02-2003, 11:42
Thế này nhé:
+ Khi bắt đầu khởi động, nhấn F8 ( để vô Menu Boot)
+ Chọn mục Last Known Good Configuration
+ Sau đó cài update lại Driver.

Chúc bạn thành công!

anchi
02-02-2003, 22:36
Windows 2000 có cơ chế bảo vệ bản quyền rất cao, vì vậy khi bạn cắm đĩa cứng của bạn qua một máy khác thì có nhiều trường hợp sẽ không khởi động được. Bạn chỉ còn cách xoá và cài lại mới Windows 2000 thì máy mới khởi động được.
Chúc bạn năm mới vui vẻ, hạnh phúc.

ktvnguyenchien
04-02-2003, 12:29
Bạn coi lại bài trên đi nha,đảm bảo được 100%

thitluoc
06-02-2003, 02:02
Ko được

nganld
06-02-2003, 10:56
Thường thì khác Chip main sẽ hay bị dump. Vấn đề này hay thường gặp khi muốn làm Ghost CD.
Bạn nên cài SP trước, đổi hard disk conntroller về standard và chạy syspre trước khi gắng HDD qua máy khác, hay tạo Ghost image.

nttranbao
10-03-2003, 16:35
Truoc tien phai neu loi k khoi dong duoc la do dau, Post or co thong bao loi gi do. Chu noi chung chung nhu the thi lam sao ma doan duoc.
Good luck

xomcu
11-03-2003, 18:08
[QUOTE]Bài viết được gửi bởi sangnetwork
[B]Các sư Huynh ơi! làm ơn cho tôi hỏi một chút
May của tôi đang xài win2000, khi tôi mang ổ cứng của tôi sang bỏ vao máy có cấu hình khác thì lại không khởi động được, ....

####################################

Ðương nhiên là máy có cấu hình khác sẽ không chạy được.

Bạn chỉ có thể làm như sau:

01/ Dùng True Image hay Drive Image BACKUP lại. (Ðây là khâu để sau này Restor lại cho máy bạn chạy OK!)
02/ Sau đó bạn hãy Boot máy lên bình thường và lần lượt deinstall tất cả các Driver của Hardware như Modem, Onboard chip; TV Card, v.v.........
03/ Tắt và tháo Ổ cứng của bạn đưa sang máy bạn muốn và Boot lên lúc này bạn phải cài lại toàn bộ Driver theo cấu hình máy mà bạn vừa lắp Ổ cứng vào.
Những