PDA

View Full Version : help ... máy em hay treo quá....

X-cop
04-01-2007, 11:42
Đệ có con máy khá khá ổn:
CPU: Pen IV 3Ghz
RAM: 1Gb
PCI e: X600XT của Gigabite
HDD 80Gb...
Đệ đã dùng nó gần 2 năm nay. Gần đây nó rất hay bị treo cứng đơ (mà không phải là do chạy các ứng dụng quá nặng vì trước đó vẫn chạy mà không sao) và phải restart đến mấy lần mới turn on được.
Đệ đã cài lại Win nhiều lần nhưng không hiệu quả.
đã chuyển sang chế độ chạy Switch 3G thấy ổn hơn nhưng vẫn thỉnh thoảng bị treo. Các huynh cao thủ có thể giúp giùm đệ, tư vấn cho đệ xem tại sao không a.
xin đa tạ

skyline_serip
04-01-2007, 20:11
Xem lại bộ nguồn.
Xem quạt CPU còn chạy không!

X-cop
04-01-2007, 22:36
cám ơn bác... nguồn rất ổn, còn quạt CPU thì chạy phe phé luôn... liệu có phải do lỗi RAM, HDD có vấn đề hay do Card VGA bị nóng quá không nhỉ...
bác nào còn cao kiến gì cho em biết với... Em cũng muốn chạy test lại các bộ phận trên máy, không biết nên dùng phần mềm gì để vừa chấm điểm vừa đo nhiệt nhỉ... các bác giúp em cái
Đa tạ

skyline_serip
04-01-2007, 22:44
Cài lại win nhiều lần rồi thì chắc hẳn không thể do software gây nên được! Nếu có thể thì test từng bộ phận xem sao!

xuanthu1326
04-01-2007, 23:56
Có thể tản nhiệt CPU của bạn kém,hãy dán lại keo tản nhiệt rồi lắp tản nhiệt chính xác,nếu vẫn treo thì nguyên nhân 100% do bộ nguồn,bởi con VGA của bạn ngốn rất nhiều điện.có thể trước đây không sao,nhưng đó chỉ là thời gian đầu,tuổi thọ nguồn còn chịu được,giờ đến lúc em nó ra đi.Bạn hãy tậu một con PSU Cooler Master coi,đảm bảo chạy ngon.

X-cop
06-01-2007, 12:36
cám ơn các bác... cuối cùng sau khi check lại thì đúng là tản nhiệt CPU của em có vân đề... lần trước trong một lần cao hứng em đã bóc nó ra, sau đó gắn lại mà không dán keo nên có lẽ nó kém chức năng đi. bi giờ e ktra thấy CPU bị nóng ( luôn ở tầm 60-70 do C) hix... đây là lí do...
một lần nữa trân thành cám ơn Skyline Serip và Xuân thu 1326