PDA

View Full Version : Ghost bản lưu WinXp ko,máy chỉ vào đượ chế độ Safe Mode

avex_tt
02-01-2007, 21:38
Mấy a ơi làm ơn giúp e zới,chiện là vầy,máy e có bị mấy con virus tấn công,e hỏi cậu e thì cậu kiu ghost lại bản lưu WinXP rùi dùng phần mềm quét là được nhưng mà e đã thử ghost rùi nó chỉ chạy được 1 chút xíu rùi báo ko ghost được,now e chỉ có thể vào được máy ở chế độ Safe mode thui còn níu khởi động theo kỉu normaly thì nó cũng chạy khởi động rùi gặp pass word ,nhập xong pass word nó típ tục chạy vào 1 màn hình đen toàn tập thậm chí ko có cả menu Start và níu mún tắt máy thì chỉ còn nước restart rùi chờ cho đến khi đụng pass word mới turn off được thui.
Cậu e có cho e cái đĩa của E_chip trong đó có phần ghost WinXP và cả 1 số phần mềm quét virus nữa nhưng mà nó nói níu mún sử dụng được đĩa thì phải vào Bios Setup để cài đặt ưu tiên khởi động = CD nhưng e chẳng bít phải vào Bios = cách nào cả
Hai vấn đề của e lúc này là đó đó,e dốt vi tính lắm mấy a làm ơn giúp e nha!
Thư dài mấy a thông cảm!

avex_tt
03-01-2007, 15:29
Trùi ui có ai bít làm ơn chỉ jùm huhu,hichic

xpvuol
03-01-2007, 16:19
Mở cái dĩa E-chip đó ra, trong đó có hướng dẫn đó bạn...

khoabeo108
03-01-2007, 16:45
Nếu đã có đĩa đó rồi, thì dễ dàng thôi.
Vào BIOS bằng cách: Nhấn Delete khi máy khởi động (đối với 1 số máy có thể là F4 chứ ko phải delete).
Sau đó vào dòng nào có chữ "boot" (Vì mình ko biết mainboard của bạn, nên ko nói rõ được), xác lập firt là CD-rom, second là HDD, sau đó lưu lại và thoát khởi động lại (trước khi khởi động lại phải cho đĩa CD ghost vào ổ đĩa).
Sau đó đơn giản chỉ cần ngồi chờ + thiết lập cấu hình khi yều cầu (Chọn ổ đĩa nào, chọn định dạng file hệ thống...)

xuanthu1326
05-01-2007, 00:24
Bản Ghost của bạn bị lỗi,đừng cố ghost làm gì,setup từ đầu là tốt nhất,không nên dùng bản GhostXP trong đĩa E-Chip,vì đó là bản GhostAll,cái này có thể sẽ không tương thích với một số mainboard.Với Virus,bạn chạy ở chế độ Safe Mode,cài SAV rồi quét sạch ổ đĩa rồi hãy cài mới Win,tránh tình trạng cài mới Win mà vẫn bị nhiễm virus.Chúc bạn thành công

xuanthu1326
05-01-2007, 00:26
Mà bạn nên đọc qua một số bài hướng dẫn sử dụng máy tính cho người mới bắt đầu để biết làm cách nào để vào BIOS các thiết lập cơ bản trong Bios.

trieudoahong
06-01-2007, 23:46
khắc phục làm gì. cài mới rồi tạo bản ghost mới đi.
nếu bạn muốn khắc phục thì tháo cái hdd đó gắn wa máy khác mà xử mấy con virus đó đi.

avex_tt
08-01-2007, 19:21
Thk các bác nhìu nhìu,có lẽ e phải đi học lại 1 khóa cơ bản về máy tính thui.Mong các bác thông cảm cho sự ngô nghê của e .Khì khì chúc các bác 1 ngày may mắn nha

avex_tt
13-01-2007, 20:53
Sorry lại làm phiền các bác nè,e đã dùng AVG Free để quét virus và tìm dc 2 con ,1 trong phần trò chơi e đã move to vault nó rùi con 1 trong C:/windows/explorer nhưng ko move to vault nó dc ,virus dc nhận diện là Win32/Tufik A,có ai bít làm ơn chỉ cho e diệt nó giùm.
E đã nhấn delete trong lúc khởi động như lời bác khoabeo nói nhưng chỉ vào dc CMOS thì nó đòi pasword e ko bit đào đâu ra nữa.
Cho e hỏi 1 câu e bít là ngố nhưng thực tình e mún bít fomat ổ cứng là j và làm thía nào để fomat.
Thk mấy bác trc ha

Ngutinhoc
14-01-2007, 10:07
Bạn bị dính virus rồi, cách tốt nhất là format và setup lại. Ghost cũng được nhưng không tối ưu cho lắm đâu. Nếu bạn chưa rành lắm về máy tính, bạn nên nhờ một người nào về setup cho bạn và chỉ trực tiếp cho bạn là tốt nhất vì có những thứ chỉ thực hành trực tiếp qua một vài lần là biết thôi. Chúc thành công!

avex_tt
21-01-2007, 14:50
hic thía là ko có cách nào để diệt nó sao?Sao kì vậy trg game thì nhốt nó dễ lắm mà sao trg explore lại ko nhốt nó dc chứ hic hic,thk to ngutinhoc nhiu nha

duy007vn
21-01-2007, 15:05
Vì file explorer.exe là file mà Windows đang sử dụng nên bạn ko thể can thiệp vào file này được.
Bạn ko biết nhiều về IT thì nên nhờ 1 người nào đó am hiểu làm lại hệ thống cho bạn, ko nên tốn thời gian vô ích...:D

doanvinh00
21-01-2007, 15:27
format hết cài lại từ đầu thôi...đó là cách hay nhất

avex_tt
24-01-2007, 19:36
Thk to everybody nhìu