PDA

View Full Version : [Q] Delphi???

bonheur
30-01-2003, 21:05
Xin hỏi các bạn về Delphi một tí: Delphi mạnh về mặt nào vậy các bạn? Tui chỉ biết là Delphi giống Pascal thôi, nó có những class mẫu giống MFC của VC++ không? Nếu lập trình điều khiển giao tiếp (COM, LPT ...) thì Delphi hay VC++ mạnh hơn vậy?

Mong các bạn chỉ giáo, xin cám ơn.

Mach2
31-01-2003, 11:02
Delphi mạnh về mặt nào thì cũng khó nói lém... Nói chung là VC với Delphi mỗi cái có mặt mạnh mặt yếu riêng. Đương nhiên là class mẫu Delphi có chứ, nếu bạn lập trình ứng dụng nhanh thì Delphi hơn VC ở này. Lập trình giao tiếp thì theo ý tôi thì như nhau cả. Cả 2 đều dùng API mờ, thế thì ngang nhau.
Nói chung là mạnh hay yếu là tuỳ người xài và mục đích xài nữa kìa.

quỷ kiếm
20-02-2003, 18:15
Nhưng rõ ràng là VC++ khó hơn Delphi nhiều. vì Delphi cung cấp công cụ lập trình bằng giao diện còn VC++ thì hoàn toàn bằng code

conanct
21-02-2003, 08:39
Nếu lập trình điều khiển giao tiếp (COM, LPT ...) thì Delphi dùng dể và nhanh hơn VC++ vì nó có hổ trợ ActiveX Mscomm cho lập trình giao tiếp cổng, nó còn có những Component người khác làm sẵn mà mình chỉ việc download về và dùng thôi. Nó còn có cả những chương trình làm sẵn phục vụ cho việc giao tiếp cổng nữa (xem dạng sóng của tín hiệu, điiều khiển tự động, xuất tín hiệu ra cổng....), cộng đồng người lập trình Delphi ở nước ngoài cũng đông, với lại họ cho chương trình miễn phí dùng đã lắm.Hì...
Bye!!