PDA

View Full Version : Cần tư vấn về 1 hệ thống server @VN

cái nick đó
29-12-2006, 13:12
Chào các bác, có ai có thể cho em biết về hệ thống server của Chợ điện tử, VnExpress, VNN... không ạ (Nó có bao nhiêu cái và cấu hình sao)? Nên trực tiếp mua server rồi thuê đường truyền từ ISP và tự quản lý hay thuê luôn server từ một dịch vụ hosting?

Tại vì em chưa tưởng tượng được thực tế nên chưa biết nhu cầu sẽ như thế nào, cần tham khảo, mong các bác giúp :D

Thanks.

aspiri1978
03-01-2007, 20:33
Hệ thống web của các báo điện tử Việt Nam dùng dedicated server. Các báo này được host bởi FPT và VDC. Server chỉ là một cái. Web server gồm IIS hoặc Apache.

Nếu bạn làm TMDT thì bạn nên mua luôn một server để có thể toàn quyền quản lý và không bị ảnh hưởng bởi các web site khác trong trường hợp dùng shared hosting. Ngoài ra, bạn có thể secure cái code của mình tốt hơn.

Trường hợp dedicated server thì giá sẽ thấp hơn.

Cheers,

VnComputerJobs
03-01-2007, 22:03
Tôi nghĩ 1 Dedicated Svr thì không chịu nổi đâu như vnexpress đâu. Có mấy khái niệm liên quan đến vấn đề này nhưng không phải chuyên môn nên lâu ngày cũng quên mất.

VietDuc
03-01-2007, 23:24
Không nói sau về kỹ thuật balancing nhiều server nhưng SURE là các báo điện tử đó không phải chỉ 1 server :). Bèo bèo như Tuổi trẻ và Thanh niên cũng chơi mỗi ông 3 cái server. Dantri là trên 20 cái. 24h.com.vn cũng khoảng chục cái.

cái nick đó
04-01-2007, 13:54
cảm ơn các bác đã góp lời.

ý em hỏi về việc mua server tức là nên mua server về [có thể là nhà :D] rồi thuê leased line hay là thuê các server có sẵn tại các nhà dịch vụ host :D

như ddth là mua server rồi đem đến DP phải kô ạ?

VietDuc
04-01-2007, 15:40
cảm ơn các bác đã góp lời.

ý em hỏi về việc mua server tức là nên mua server về [có thể là nhà :D] rồi thuê leased line hay là thuê các server có sẵn tại các nhà dịch vụ host :D

như ddth là mua server rồi đem đến DP phải kô ạ?

Đúng là DDTH mua server rồi chuyển giao cho DP quản lý và vận hành. Còn giải pháp thuê leaseline thì có lẽ bạn nên coi lại về chi phí vì bạn sẽ tốn gấp hàng chục lần so với Colocation như DDTH. Chưa kể tại nhà thì điều kiện môi trường cho hoạt động của Server là ko bảo đảm (điện, điều hòa, security v..v...)

https://digipower.vn/colocation.php xem thêm ở đây.

Thân,

VnComputerJobs
05-01-2007, 16:48
Mà sao bọn dân trí + 24h chuối thế nhỉ? Toàn phài chuyển qua subdomain như www22. Tôi thấy thàng bạn làm một tí đã có 1 cái server load balancing cùng với 3 cái server khác mà không phải dùng sub như dt or 24h

addme
05-01-2007, 18:38
Mà sao bọn dân trí + 24h chuối thế nhỉ? Toàn phài chuyển qua subdomain như www22. Tôi thấy thàng bạn làm một tí đã có 1 cái server load balancing cùng với 3 cái server khác mà không phải dùng sub như dt or 24h

Để khoe khoang thanh thế
Cho người ta biết ta đây có 4-5 cái servers lol

VnComputerJobs
08-01-2007, 12:10
Ôi, 24h toàn tin giật gân, rất được ái mộ vậy mà Dân Trí lởm khởm còn gấp đôi nữa cơ à?

Lởm hay chuyên nghiệp thì không nên xét, cái quan trọng là nó thu được $ mà lại nhiều là đằng khác. Đấy là cái giỏi của nó.

tamkynet
03-03-2007, 18:22
Lởm hay chuyên nghiệp thì không nên xét, cái quan trọng là nó thu được $ mà lại nhiều là đằng khác. Đấy là cái giỏi của nó.

Nói hay lắm, nhưng hình như Dantri là do hội khuyến học quản lý. Nên kiếm chút ít tài trợ khuyến học chứ.

troioidatoi
04-03-2007, 14:06
sẵn tiện mấy bác cho em hỏi, nếu như mình muốn làm một website như megaupload hay là rapidshare thì cần hệ thống như thế nào, nếu vận hành ở VN để có tốc độ nhanh, lên trang web của rapidshare.com thấy nó quảng cáo hệ thống của nó có tới 1000 terabytes và 80GB/s bandwith, ko biết thực hư thế nào, có bác nào biết kỹ thuật của nó là thế nào, cho em biết với được không

Yêu Máy Tính
11-03-2007, 03:52

híc hôm nọ em xem cái báo giá của bọn vnexpress mà người lạnh toát, đặt banner trên đỉnh cao nhất là cái chỗ gần logo vnExpress ấy , có 350 triệu bọ, thảo nào toàn đại gia như nokia với Vietnam Airlines ngồi trên đó.

VnComputerJobs
11-03-2007, 19:50
híc hôm nọ em xem cái báo giá của bọn vnexpress mà người lạnh toát, đặt banner trên đỉnh cao nhất là cái chỗ gần logo vnExpress ấy , có 350 triệu bọ, thảo nào toàn đại gia như nokia với Vietnam Airlines ngồi trên đó.

Trời, hóa ra sau vài bài báo PR vnexpress tăng giá quảng cáo rồi. Trước đây khoảng 7 tháng giá cao nhất mới là 100 triệu.

addme
13-03-2007, 03:26
Nokia vứt tiền qua cửa sổ rồi. Bạn có tin là vị trí top bên cạnh logo lại ít được chú ý nhất so với các vị trí khác ko?

Ở trang Vnex thì mình lại chú ý cái trên đầu nhất ! (ngồi trên đầu người khác muh !) :D

Yêu Máy Tính
15-03-2007, 02:52
Nokia vứt tiền qua cửa sổ rồi. Bạn có tin là vị trí top bên cạnh logo lại ít được chú ý nhất so với các vị trí khác ko?

Nhưng trên lý thuyết thì nó là chỗ đẹp nhất, ít ai mở cửa hàng mà lại đặt ví trí sâu trong hẻm cả lol .

tamkynet
21-03-2007, 18:18
Yên máy tính nói rất đúng, có ai giàu mà lại đặt công ty trong hẻm được

pcdinh
22-03-2007, 18:15
Nếu dantri sử dụng đến 20 server thì tôi e là code không tối ưu hoặc ASP.NET có vấn đề về scalable.

Cũng có thể là iCMS được thiết kế ban đầu chỉ để chạy một site có traffic thông thường nên ko có kiến trúc đủ mạnh. Tất nhiên là tạm thời chưa tính đến yếu tố cấu hình server. Nhưng tôi vẫn nghiên về yếu tố chất lượng code và kiến trúc nhiều hơn.

Handcode cái zone file để trỏ đến các subdomain là kĩ thuật dễ nhất. Để quản lý một cluster cho dù là thông qua Round robin hay một cái LVS đòi kĩ thuật cao hơn. Đôi khi vẫn chưa thể đảm bảo tính HA do thắt nút cổ chai.

mr47
22-03-2007, 19:05
Số lượng server trên có tính cả database không?
Tôi nghĩ với tầm cỡ của tuoitre, vnexpress con số 3 server chỉ đủ cho webserver thôi. Thậm chí là hơi ít!

addme
23-03-2007, 00:47
Có ai biết cách cân bằng tải của vnexpress không ?

pcdinh
23-03-2007, 18:19
Site đó kiếm được tiền tỉ. Chắc cũng ko đến nỗi keo kiệt bủn xỉn gì mà mà không mua lấy cái cái con load balancer. Loại mỏng dẹt cũng chỉ 3000 thôi. Sang thì chơi hẳn con từ 20 000 - 30 000.

Cái đó chắc ko theo được rồi

addme
23-03-2007, 18:37
Site đó kiếm được tiền tỉ. Chắc cũng ko đến nỗi keo kiệt bủn xỉn gì mà mà không mua lấy cái cái con load balancer. Loại mỏng dẹt cũng chỉ 3000 thôi. Sang thì chơi hẳn con từ 20 000 - 30 000.

Cái đó chắc ko theo được rồi

Chi tiết hơn được không ???
Cách hoạt động của mấy con load balancer đó ?
Và chỗ bán load balancer ? (ở VN)

LDP
23-03-2007, 23:35
google round robin dns load banlancing

terafunny
24-03-2007, 00:24
Cần thuê người làm load banlancing, làm khoảng 300 cái, cài xong mỗi cái tặng thưởng 1 cái lol

addme
24-03-2007, 00:50
Làm sao để mình trỏ dns theo ý muốn ???
VD như vietnamnet.vn

Khi truy cập từ vn thì trỏ đến IP: 203.162.35.99
Từ us thì : 204.9.200.198

round robin dns thì nó trỏ loạn xạ !

LDP
24-03-2007, 11:26
Làm sao để mình trỏ dns theo ý muốn ???
VD như vietnamnet.vn

Khi truy cập từ vn thì trỏ đến IP: 203.162.35.99
Từ us thì : 204.9.200.198

round robin dns thì nó trỏ loạn xạ !

Cái này chắc do script detect rồi :)

pcdinh
24-03-2007, 16:45
Round Robin hoàn toàn có thể không cần vận dụng nhiều đến BIND. Có thể thông qua script

+ Nếu là để random thì nó có thể trỏ loạn lên
+ Còn nếu sử dụng một cơ chế kiểu như semaphore thì Round Robin hoàn toàn có trật tự đấy chứ.

Với script có thể thực hiện weighted như addme mong muốn: dựa trên IP, dựa trên sức mạnh của từng server. Tôi chưa có kinh nghiệm hand on cách làm việc đó trên Bind. Có lẽ cần đến một load balancer thực thụ có khả năng thực hiện nhiều thuật toán phức tạp hơn là Round Robin. LVS có khả năng mạnh hơn nhiều.

Tuy nhiên giải pháp script có vấn đề về độ trễ, tính concurrent và vấn đề deadlock

sir_dzo
25-03-2007, 20:35
Các bác cho em hỏi chút với,em tù mù về cái này lắm (trước tới giờ toàn dùng hosting) và đang gặp 1 vài khó khăn nhờ các bác chỉ giúp.

Chỗ em làm đã đặt 1 server ở VDC, em cài FTP server rồi, kết nối = leapftp ok nhưng không đc quyền write nên không làm đc gì cả. Cái acc FTP không biết nó trỏ vào thư mục nào không có tý dữ liệu nào (trắng póc) mà không trỏ vào cái inetpub. Làm sao để em set write và chuyển thư mục mặc định về inetpub hoặc thư mục bất kỳ?
Em muốn cài một cái cPanel phải kiếm ở đâu và cài thế nào đc ạ
Em cũng muốn làm như 1 cái server hosting, không biết làm thế nào.
Các bác giúp em với. Cảm ơn các bác nhiều

tamkynet
29-04-2007, 17:12
Các bác cho em hỏi chút với,em tù mù về cái này lắm (trước tới giờ toàn dùng hosting) và đang gặp 1 vài khó khăn nhờ các bác chỉ giúp.

Chỗ em làm đã đặt 1 server ở VDC, em cài FTP server rồi, kết nối = leapftp ok nhưng không đc quyền write nên không làm đc gì cả. Cái acc FTP không biết nó trỏ vào thư mục nào không có tý dữ liệu nào (trắng póc) mà không trỏ vào cái inetpub. Làm sao để em set write và chuyển thư mục mặc định về inetpub hoặc thư mục bất kỳ?

như bạn nói thì Server bạn đang cài WIN, win thì không cài được Cpane, nó chỉ dành cho linux, giá mỗi tháng tầm tầm 40-50$.

BachDuongTM
05-05-2007, 16:31

nói thật hơi mất lòng
sách vở trên mạng về cái này nhiều
bạn có thể tìm kiếm và đọc thêm.Ý kiến chủ quan của mình là bạn có thể làm sai ở thao tác nào đó hoặc chưa cấu hình cụ thể chính xác.việc phân quyền trong windown đặc biệt với phân vùng NTFS là một cái gì đó thú vị và màu mè.
goodluck

HoangLong314
14-01-2011, 15:09
Parallels plesk panel có thế sử dụng cho WIN đó bạn

kuducvn2009
14-01-2011, 15:37
Khi nào các bác có nhu cầu thuê Server thì bảo em rồi gặp kĩ thuật bên em tư vấn về kĩ thuật nhé..
Giải pháp mua server rồi thuê chỗ đặt hoặc thuê server tiết kiệm hơn tại vì nó còn nhiều cái liên quan về điện, hệ thống làm lạnh, quản trị,tốc độ mạng...