PDA

View Full Version : Thêm Giải Pháp Cho TINHOCXANH

VietDuc
29-12-2006, 10:18
Anh em thân mến,

Việc Thu gom máy tính cũ làm từ thiện của chúng ta sau hơn nửa năm hoạt động đã có nhiều thành công đáng kể. Tuy nhiên cũng cần phải nhìn nhận rõ là còn rất nhiều khó khăn, một trong những khó khăn đó là Bản Quyền Phần Mềm cho máy. Hiện nay anh LÝ thường cài WIN98 và một số software rất cũ cho những bộ máy trao tặng. Lý do là vì những bộ máy đó cấu hình rất thấp. Việc sử dụng phần mềm cũ và hệ điều hành windows 98 cũng ko có nghĩa là có thể khơi khơi chạy không bản quyền, đồng thời các phần mềm cũ hầu như hoạt động không được "hợp" với thời buổi bây giờ cho lắm.

Cách đây 2 bữa, tôi có dịp cùng tác giả HACAO LINUX thử nghiệm vận hành HACAO 2.12 PRO (bộ cài đặt tổng cộng chỉ có 244MB) trên một máy laptop rất cũ:

PII 266MHz / 96MB RAM

kết quả rất bất ngờ là hệ thống chạy rất trơn tru, nhanh, bộ OpenOffice chạy hoàn hảo và đặc biệt là tất cả được Việt Hóa. Các tính năng giải trí cũng rất hay. Chưa kể các tính năng cao cấp như Wifi, webcam cũng chạy láng luôn.

Với những kết quả trên, tôi thấy việc sử dụng HACAO LINUX vào cho các máy tính cũ hoàn toàn hợp lý, các em nhỏ vùng sâu vùng xa làm quen với máy tính có sẵn tiếng Việt, đầy đủ phần mềm văn phòng và giải trí cơ bản. Quan trọng nhất là toàn bộ hệ thống rất nhẹ và hỗ trợ hầu hết các chuẩn hardware thông dụng (bác Lý sẽ ko cần vất vả kiếm Driver nữa), thậm chí theo thực tế thì hỗ trợ tận CORE 2 DUO (dù nằm mơ cũng ko nghĩ có Core2duo để trao tặng).

bản chạy LIVE-CD đồng thời cũng để cài đặt có thể download và dùng thử tại:

https://digipower.vn/hacao/Hacao212Pro.iso

Hiện tại các nhân viên sales và kế toán cty tôi đang 100% sử dụng bản này và tôi thấy rất hài lòng, không cần quan tâm đến vụ license nữa.

Anh em đọc và cho ý kiến nhé.

Thân ái!

dly
29-12-2006, 10:47
Tốt quá. chắc phải chạy qua bên Việt Đức xin một CD luôn. Mình sẽ install xem sao. Hiện tại đang lo máy cho trường Vi Nhân chắc chưa cài bộ Hacao này được vì software NDC ( hỗ trợ người khiếm thị) chạy trên nền win98, nếu tìm được bản chạy được trên Hacao sẽ tiến hành luôn.

LastTime
29-12-2006, 10:59
Mình đã download và setup hôm đọc báo Echip và thấy rất ok. Trên Hacao có phần mềm WineXS để hỗ trợ chạy/cài đặt các file EXE của Windows. mình nghĩ anh có thể chạy thử phần mềm đó trên Hacao được mà. Anh có thể hẹn mình ở đâu đó, mình cho anh test thử trên laptop của mình luôn cũng được. PM cho mình.

à, download từ cái link trên cho lẹ, đâu cần đi lấy CD. hôm bữa download bằng mirror ở Germany, hì hục hì hục hoài mới xong vì Net Châu Á đứt.

dly
29-12-2006, 11:24
Xin CD đỡ hơn trả tiền Net bạn ơi! em nghèo lắm :D :D

Như vầy sao mà down :emlaugh: :bawling:

nguoimoi
29-12-2006, 12:09
Xin CD đỡ hơn trả tiền Net bạn ơi! em nghèo lắm :D :D

Như vầy sao mà down :emlaugh: :bawling:

:boxing: :prrrr: ! Thế bác không đọc được à?
Mấy dòng đó viết là : " Xin chờ trong giây lát":lick:

VietDuc
29-12-2006, 12:31
Trình duyệt FireFox của anh không hỗ trợ download định dạng ISO. Anh dùng một trình download bất kỳ như FlashGet chẳng hạn thì mới download được.

Thân

nguoimoi
29-12-2006, 12:48
Thực ra việt này làm được thì cũng tốt, nhưng việc thực thi bản quyền cũng không cần thiết nếu đó là những hành vi "Phi thương mại". Nếu thấy như cũ là tốt thì cứ thế mà làm...

VietDuc
29-12-2006, 14:13
Nếu thấy như cũ là tốt thì cứ thế mà làm...tại anh chưa thấy anh Lý cực thế nào khi phải đi lùng kiếm driver cho từng device đâu và còn nhiều tồn tại khác nữa.

Anh Lý đã ghé DP lấy đĩa HACAO rồi. Giờ sẽ cài thử trên các máy đã hoàn thiện của THX

hieept
29-12-2006, 14:22
em thấy có một "cái gờ" ở chỗ này anh Đức à,
đó là tính phổ thông
win 98 phổ thông và người ta dễ hiểu hơn là HACAO
không biết sao nữa nhưng em vẫn thấy những đối tượng mình tặng quà là người không hoặc biết về tin học rất ít, nên những cái mới lạ họ sẽ khó mà tiếp thu, nếu có tiếp thu được, sau này họ cũng sẽ khó làm quen với các ứng dụng tin học vốn đa số được lập trình và chạy trên nền Windows.
win98 thì kẹt vấn đề driver
winxp thì kẹt vấn đề bản quyền
linux, hacao.. thì kẹt về tính thông dụng..
em nhận thấy như vậy
thật khó..

vikhoa
29-12-2006, 14:51
Hieept ơi, đã là người chưa biết sử dụng máy tính thì ta hướng dẫn dùng cái gì mà chẳng mới lạ, chẳng khó khăn.

Với Hacao Linux thì người dùng chỉ cần biết lướt web xem tin, email, gõ văn bản thì đã là quá đủ rồi.

Đến khi họ biết được nhiều hơn thế rồi thì có lẽ lúc đó điều kiện sử dụng cũng sẽ tốt hơn rồi đấy.

Chậc, nhắc đến lại thèm ăn há cảo :D

VietDuc
29-12-2006, 14:54
Đó là vấn đề anh Lỹ cũng mới nói chuyện với anh khi đến DP. Nhưng sau khi coi HACAO, anh Lý đã được "đả thông kinh mạch" rồi.

thực chất HACAO có giao diện làm việc và ứng dụng không khác mấy so với Windows. Hơn nữa, bộ ứng dụng văn phòng Open Office thì chả khác gì cả. Mục tiêu khi chúng ta khi mang đến cho các em nhỏ đó là giúp các em tiếp xúc và có thêm khái niệm về khoa học kỹ thuật. Chứ khi các em trưởng thành, các em cũng sẽ phải học đàng hoàng như chúng ta. À còn nữa, Win98 dùng quen rồi, khi các em trưởng thành thì chắc ở ngoài dùng thế hệ sau của Vista luôn rồi. Em cũng chưa đọc kỹ anh viết ở trên, ứng dụng windows có thể cài và chạy trên Hacao ngon lành. Anh đã show cho anh Lý thấy điều đó. Tóm lại, việc chúng ta đang làm là giúp các em có hoàn cảnh cơ nhỡ hoặc khuyết tật có thêm 1 kênh thông tin (qua NET) và hiểu thêm về công nghệ mà hiện giờ các em ko có điều kiện tiếp xúc.

một số trường hợp cá nhân như 2 bạn chúng ta trao tặng đầu tiên thì mục tiêu các bạn đó là dùng phần mềm văn phòng Word Excel, những cái đó OpenOffice gần như song sinh.

Biết đâu đấy sau này khắp các ban ngành, sở sẽ sử dụng HaCao cho các nhân viên như một giải pháp chung... Rất có thể đấy...

:) Viet Duc

nguoimoi
29-12-2006, 20:10
em thấy có một "cái gờ" ở chỗ này anh Đức à,
đó là tính phổ thông
win 98 phổ thông và người ta dễ hiểu hơn là HACAO
không biết sao nữa nhưng em vẫn thấy những đối tượng mình tặng quà là người không hoặc biết về tin học rất ít, nên những cái mới lạ họ sẽ khó mà tiếp thu, nếu có tiếp thu được, sau này họ cũng sẽ khó làm quen với các ứng dụng tin học vốn đa số được lập trình và chạy trên nền Windows.
win98 thì kẹt vấn đề driver
winxp thì kẹt vấn đề bản quyền
linux, hacao.. thì kẹt về tính thông dụng..
em nhận thấy như vậy
thật khó..
Khó khăn cho việc tìm kiếm driver với các linh kiện cũ khi cài Win98 là đương nhiên rồi! Nhưng nếu cài Win ME thì được mà, Win ME vốn mệnh danh là "vua đồ cũ".

dly
30-12-2006, 10:17
Mình cũng đồng ý với hai bạn Việt Đức và Vi Khoa. Với những người mới làm quen với máy tính hẫy để họ tiếp xúc với HaCao ngay từ đầu. Vài năm nữa biết đâu người Việt mình cũng sẽ chuyển qua sử dụng hầu hết thì sao khi mà vấn đề bản quyền trở nên chặt chẽ hơn. Lòng tự trọng ở mỗi người chúng ta được xác định và cũng dần mạnh hơn khiến chúng ta cảm thấy mình sai trái khi đang dùng một cái gì đó ..... không hay lắm :D

terafunny
30-12-2006, 13:41
Nếu HACAO mà ổn như cái này thì tôi chuyển qua ngay.

http://www.slax.org/
http://www.slax.org/screenshots.php

VietDuc
30-12-2006, 14:10
Nếu HACAO mà ổn như cái này thì tôi chuyển qua ngay.

http://www.slax.org/
http://www.slax.org/screenshots.php

Thì cứ xài thử đi rồi mới biết nó có good hay không :detective
Cái Slax nó dùng KDE nên nặng hơn HACAO nhiều á.

dly
30-12-2006, 15:02
VD ơi. Cái CD và file ISO down xuống khi burn ra CD có boot được không vậy?. Mình loay hoay mãi mà chưa cho nó boot để setup. Mắc cở quá. Phiền bạn góp ý giùm chút. Thank you

WaZzA
30-12-2006, 15:04
VD ơi. Cái CD và file ISO down xuống khi burn ra CD có boot được không vậy?
Boot được bác dly ơi.

dly
30-12-2006, 15:28
Hic nếu vậy chắc phải thay ổ CD khác thôi :emlaugh: :emlaugh: :emlaugh:

VietDuc
30-12-2006, 16:48
Ủa, cái đĩa em đưa bác là burn từ file ISO đó ra mà. mấy cái em để ỏ cty cũng y hệt, boot ầm ầm

dly
30-12-2006, 17:45
Chắc do ổ CD của mình quá. Đĩa Đức đưa không boot được. bung file ISO ra burn dík khác cũng không được luôn. Đi thay ổ CD khác đây. Kiểu này lại phải nhịn ăn sáng một tháng rồi. Rõ khổ :buck:

nguoimoi
30-12-2006, 20:53
Chắc do ổ CD của mình quá. Đĩa Đức đưa không boot được. bung file ISO ra burn dík khác cũng không được luôn. Đi thay ổ CD khác đây. Kiểu này lại phải nhịn ăn sáng một tháng rồi. Rõ khổ :buck:

Khổ thân ! Mắt mờ, chân chậm... Nhưng máu vẫn còn "dê" :lick:

terafunny
31-12-2006, 00:56
Thì cứ xài thử đi rồi mới biết nó có good hay không :detective
Cái Slax nó dùng KDE nên nặng hơn HACAO nhiều á.

Ý bạn là nặng dung lượng hay nặng khi chạy? File iso của Hacao gần 250MB, Slax gần 200MB. Chưa dùng được nên chưa biết Hacao ra sao. Không biết tác giả có chỉnh sửa tối ưu gì không hay đơn thuần chỉ là Việt hóa. Nghe qua có vẻ như Hacao Linux này chắc cũng giống như bản Windows rút gọn để chạy nhanh hơn.

VietDuc
31-12-2006, 10:32
Trước đây tôi từng thử SLAX rồi. Nói chung khi bung nguyên bộ ra thì chạy tốn resource hơn nhiều so với HACAO. Ý "nặng" là như vậy đó.

vikhoa
31-12-2006, 11:43
Bác Dly khỏi cần mua ổ khác. Em ủng hộ 1 CD-ROM, 1 DVD-ROM, hơi cũ nhưng đọc đĩa để boot cho bác chắc không thành vấn đề đâu :)

T3 em lên Digipower em đem cho bác nhé.

dly
31-12-2006, 11:52
Dọn hết nhà luôn đi Vi Khoa. Mở hàng thu gom đầu năm cho nó hoành tráng chút :D

vikhoa
31-12-2006, 16:32
Còn 4 cái PC cũ em mua thanh lý bên cty, không biết có ai rảnh sang phụ em chở về Digi không? Nếu được thì chiều T.3 là đẹp nhất (từ 2h-4h)

dly
31-12-2006, 17:06
PM cho anh cái địa chỉ nhà đi Khoa

VietDuc
31-12-2006, 18:31
PM cho anh cái địa chỉ nhà đi Khoa

Ở bên công ty chứ ko phải ở nhà. Tòa nhà ILA VIETNAM trên đường Nguyễn Thị Minh Khai, ngay ngã ba cắt Tôn Thất Tùng.

402 Nguyễn Thị Minh Khai, Quận 3,
Tp. Hồ Chí Minh, Việt Nam.

Đầu năm cũng chờ bên HÃNG PHIM TRẺ contact để rước về một loạt máy nữa là hoành tráng

jollibee
31-12-2006, 22:40
2H-4H chiều thứ ba 2.1 em rảnh, anh Dly nhớ rủ em qua chổ ViKhoa chở phụ nhé.

dly
31-12-2006, 22:44
Đồng ý. Jol về Sài Gòn rồi à. Tưởng chào năm mới ở Phan Thiết chứ.