PDA

View Full Version : Khó chịu cảnh báo Virus

willky_85
28-12-2006, 15:40
một hôm tui nhận cảnh báo là máy bị dính virus và spyware tôi làm theo chỉ dẫn của nó và kết quả là tải phần mềm ANTIVERMINS và MALWARE về cài đặt nhưng cả hai đều ko dùng được vì đòi SN mà tôi ko có nên phải Remove chúng. Nhưng sau đó tôi luôn bị cảnh báo nhấp nháy liên tục ở thanh Tasbar khi kích vào thì dẫn đến Wed của các soft trên. Sao lại thế nhỉ? cách nào bỏ nó đi cho khuất mắt nhỉ.

Mr.Duy
28-12-2006, 16:00
Thực ra những cảnh báo về virus từ máy của bạn là do nhưng malware của bọn antivermins nó cài đặt từ trước và lừa người dùng download chương trình của nó về dùng và phải mua SN.

Bạn vào Add and Remove Programs tìm và remove Antivermins đi, sau đó tải về AntiVir from http://free-av.com cài đặt update và scan lại máy là được.
Nếu bạn có chương trình Kaspersky thì càng tốt.

skyline_serip
29-12-2006, 02:11
Trước đây máy bạn tui cũng bị vậy! Bực mình gần chết, diệt đi diệt lại mà vẫn còn, cuối cùng phải cài lại win.

skyline_serip
29-12-2006, 02:16
Trước đây máy bạn tui cũng bị vậy! Bực mình gần chết, diệt đi diệt lại mà vẫn còn, cuối cùng phải cài lại win.

anh_dang_co_don
29-12-2006, 12:08
Vậy thì bạn format ổ cứng đi rồi cài lại.

conan1212
29-12-2006, 12:11
Bạn sử dụng NOD32 Antivirus là diệt được hà, còn nữa bạn phải vào registry xóa mí cái khóa của nó.
Nếu cài thêm cái NoAdware nữa thì càng tốt

nguyentheloi
30-12-2006, 21:06
cái này là 1 lần kinh nghiệm đó bạn willky_85! chớ có tải mấy cái sòt diệt virus k rõ lai lịch như cái ANTIVERMINS và MALWARE. Đa số chúng toàn là virus và spyware không đó! bây giờ tốt nhất là kiếm chương trình diệt virus "thứ thiệt" về mà quét, VD: SYmantec, Bitdefender, Kapersky, F-Secure, PC-Cillins, NOD32,...

willky_85
02-01-2007, 21:21
mình đang lúng túng với hàng antivirus "thứ thiệt" đây tôi dùng Kaspersky nhưng không update được vì blacklist, đã thử nhiều cách theo diễn đàn chỉ nhưng không thành công có cái nào better Bạn nào giúp mình với nghen. Cám ơn nhiều lắm lắm.

nguyentheloi
02-01-2007, 21:56
uh, đúng là Kapersky rất khó qua mặt nó bằng key "dỏm", tớ cũng b1o tay với nó luôn, chỉ update oflien thôi, nhưng như vậy thì k hiệu quả cho lắm! hay là bạn xài Bitdefender đi, đứng đầu trong các chương trình diệt virus đó. Muốn nhẹ mày hơn 1 chút thì xài Symatec cũng được!

vudung0608
02-01-2007, 22:19
Muốn nhẹ mày hơn 1 chút thì xài Symatec cũng được!

Sau đó thì cứ để yên cho virus nó phá.Hehe

hungonline.vnbb
02-01-2007, 23:02
à cú này tôi cũng bị lừa nè ở máy tôi còn phức tạp hơn nó luôn xuất hiện 2 dấu chấm than cảnh báo virus và 1 dấu hỏi (system alert) khi kích chuột vào thì dẫn đến Wed nói trên. Tôi vào registry xóa nó nhưng bất thành vì xóa lần này lại tái sinh lần khác. quét bằng kaspersky 6.0 nhưng nó cho qua luôn. Các bác có cao kiến gì ko (đừng format hay ghost ) còn cài thêm NOD32 không biết ra sao nhưng cũng hơi bất tiện. chẳng lẻ bó tay????

pippit2hn
02-01-2007, 23:58
...format lại, cài antivirus hoặc internet sercurity(đề cử Kaspersky) và rút kinh nghiệm ^^ để ko bị lừa nữa...

nguyentheloi
03-01-2007, 12:45
Sau đó thì cứ để yên cho virus nó phá.Hehe

hey, bạn nói vậy là sao, tớ thấy Symantec đúng là k mạnh bằng Kapersky nhưng đâu đến nỗi "thê thảm" vậy bạn!

milandini
03-01-2007, 12:57
Symantec vừa nặng (> 35 MB RAM) lại còn ko hiệu quả, vẫn dính virus như thường. Ở cơ quan tớ dùng hẳn bản thương mại mất có khi gần 5000 đô mà vẫn ko ăn thua, đành phải dùng KAV 6.0 vậy, đố con nào dám vào.

gaixixon
03-01-2007, 13:10
symantec chuối nhất là không auto update! thứ hai là không diệt được web-virus!
@hungonline.vnbb: bạn muốn diệt hết mấy thứ đó thì cài Uninstaller Pro vào!!!! scan sau đó thì diệt sạch sẽ.. :)

skyline_serip
03-01-2007, 18:34
Làm những cách trên nếu không được thì cài lại Win, xài bản AVG Free mới nhất là được, wét tổng thể 1 lần là xong!

nguyenvanthu
03-01-2007, 20:52
thực ra vấn đề cũng đơn giản thôi theo minh nghĩ diệt đựoc hay không là ở nguòi diệt chứ không phai ở phần mềm phần mềm chỉ hỗ trợ cho ta một phần thôi

nguyentheloi
03-01-2007, 22:08
tớ rất tán đồng với nguyenvanthu, nhiều người cứ tưởng cài AV soft vào, quét xong là toàn bo virus sẽ...chết hết! đâu có đơn giản vậy, nhiều con sau khi quét phải chỉnh sửa registry, xóa file....thì mới diệt nó được! vì vậy AV soft chỉ hỗ trợ 1 phần thôi, phải xài các soft hỗ trợ nữa, như Your Uninstllaer Pro, HịackThis,... thì mới diệt tận gốc virus được!

penD820nongqua
03-01-2007, 22:11
tớ rất tán đồng với nguyenvanthu, nhiều người cứ tưởng cài AV soft vào, quét xong là toàn bo virus sẽ...chết hết! đâu có đơn giản vậy, nhiều con sau khi quét phải chỉnh sửa registry, xóa file....thì mới diệt nó được! vì vậy AV soft chỉ hỗ trợ 1 phần thôi, phải xài các soft hỗ trợ nữa, như Your Uninstllaer Pro, HịackThis,... thì mới diệt tận gốc virus được!

hình như Advanced Uninstall hay hơn thằng Your..

vudung0608
04-01-2007, 23:17
hey, bạn nói vậy là sao, tớ thấy Symantec đúng là k mạnh bằng Kapersky nhưng đâu đến nỗi "thê thảm" vậy bạn!

Mình nói theo kinh nghiệm thực tế của mình thôi mà. Chả là vào cái thời "mông muội, hoang sơ", mình cũng tin dùng Symantec, nhưng sau bao vụ hắn pó tay vì những con virus "bình dân", làm mình khốn khổ đi tìm trình diệt virus khác, mình đã ko còn tin vào Symantec nữa. Bây giờ chỉ "kết" mỗi em KIS thôi.

nguyentheloi
09-01-2007, 20:47
uh, Kapersky đúng là khá mạnh, nhưng tớ có 1 khó khăn là nhiều khi đi diệt víu cho máy mấy đứa bạn, cài Kapersky vào, quét lâu quá, rồi vào mạng update thì cứ bị "blacklist" nên chẵng làm nên cơm cháo gì nổi! còn Bitdefender cũng y như vậy! nên tớ thường xài Symantec, có ưu điểm: quét lẹ, update free khỏe re! Còn nếu máy nhễim víu nhiều quá mà Symatec k phát hiện ra thì....ghót lại WIn! hihi, k biết bồ nào có cáo kiến hơn k chỉ giúp tớ với

apthap
09-01-2007, 21:06
Cái nào chẳng có cảnh báo virus. Bạn dùng bất kì chương trình nào cũng có cảnh báo cả. Hiện tại tui đang dùng BitDefender, mặc dù đôi khi nó chiếm hơi nhiều tài nguyên máy :(

skyline_serip
09-01-2007, 23:54
AVG chỉ là đề nghị thôi! Chứ dùng cái tốt hơn thì ok rồi!
Vả lại ở trên mình nói là cài win lại rồi diệt. Win mới tinh, đâu cần phải chỉnh sửa registry làm gì! Sau đó cài Anti-virus quét ngay lập tức là ok.