PDA

View Full Version : [Q] C++ có thể tạo giao diện như VB không?

SIRKOR
30-01-2003, 15:19
Mình chỉ biết C++, Java sơ sơ, các bạn nào rành C++, Java xin cho mình biết C++, Java có thể tạo được giao diện như VB không hay visual C mới tạo được giống như vậy?
Mình muốn hỏi như vậy để có thể biết được cần phải học cái gì cho đỡ mất công nghiên cứu.

BacNgao
30-01-2003, 16:03
VC có thể tao ra giao diện giống y như VB , thậm chí là tốt hơn nhiều, VC có thể cho bạn tự vẽ lại menu , các control theo ý mình. Nếu bạn là nhà phát triển thì nên chọn VC vì VC có những thư viện cực kỳ lớn , có thể dễ dàng đáp ứng các yêu cầu của bạn.
Java cũng gần giống với VC nhưng chỉ chạy được trên máy aỏ Java, rất bất tiện.
VC dịch ra mã nhị phân => chạy tốt
VB=> mã biên dịch , chỉ chạy trên Window.

tinystar
02-02-2003, 21:38
Bổ sung thêm : C++ hoàn toàn có thể tạo ra dao diện như VB vì tất cả những thứ đó (VB, VC++, Java) đều được tạo ra từ C++.
Thậm chí C++ còn linh động hơn cả VC++, VB nhưng rất cực nhọc. VC++, VB ... chẳng qua chỉ là cộng cụ hỗ trợ cho việc lập trình dễ dàng hơn thôi.

th00
06-02-2003, 22:08
Bài viết được gửi bởi BacNgao
VC có thể tao ra giao diện giống y như VB , thậm chí là tốt hơn nhiều, VC có thể cho bạn tự vẽ lại menu , các control theo ý mình. Nếu bạn là nhà phát triển thì nên chọn VC vì VC có những thư viện cực kỳ lớn , có thể dễ dàng đáp ứng các yêu cầu của bạn.
Java cũng gần giống với VC nhưng chỉ chạy được trên máy aỏ Java, rất bất tiện.
VC dịch ra mã nhị phân => chạy tốt
VB=> mã biên dịch , chỉ chạy trên Window.
Java không bất tiện đâu, chỉ chậm hơn thôi. Nếu dùng Java mà muốn "Visual" thì hãy dùng JBuilder.

nxh1980
25-02-2003, 16:26
Căn bản là do mình quyết định là chính, chứ ngôn ngữ thì cũng tương tự nhau mà thôi. VC++, VB, Jbuilder... chi là công cụ mà thôi còn ý tưởng là do chúng ta cả. Bạn chỉ cần lập trình một ngôn ngữ cho thật vững sau đó tự bạn chuyễn sang ngôn ngữ khác là rất đơn giãn. Nói thêm, mỗi ngôn đều có cai hay của nó. Đừng đứng núi này trong núi nọ là không xong điều gì hết.

attilathehun
27-02-2003, 14:58
nhưng sao VC++ nhiều người vẫn bảo khó học ấy nhỉ??? (ấy là mình chỉ nghe người ta nói thôi chứ vẫn chưa thử)
lại có người bảo là VC#.NET dễ học hơn VC++ 6.0

bpmtri
28-02-2003, 08:48
VC++ mới học thì cảm thấy khó, nhưng khi đã quen phong cách lập trình của nó rồi thì bạn sẽ cảm thấy thích thú vì bạn có thể can thiệp rất sâu vào hệ thống, không bị che giấu quá nhiều như VB.

C# theo cá nhân tôi có thể coi như là sự kết hợp giữa sự dễ dàng và nhanh chóng của VB trong cách thiết kế giao diện và sự mạnh mẽ của C++.

puppy
31-03-2003, 13:43
VC++ khó học là phải rùi (Tui học 2 năm trời cũng không biết được bao nhiêu). Muốn dễ học thì học VB đi, rất là dễ (Học chừng vài tuần là được).

dreamboy812002
31-03-2003, 14:58
Theo mình đúng là nếu muốn đi sâu vào lập trình và trở thành software developer thì bắt buộc phải biết nhiều về C và C++, tất nhiên là sẽ rất vất vả khi học 2 ngôn ngữ này, nhưng một khi đã master 2 ngôn ngữ đó rồi thì các ngôn ngữ khác như Java hay C#, VB .NET chỉ là ...chuyện nhỏ :D, và theo mình được biết thì không có cái gì mà C và C++ không làm được cả ---> C,C++ là 2 ngôn ngữ cơ bản và mạnh nhất hiện nay !!

AlonX
31-03-2003, 23:48
Hìhì, công nhận VC++ hay thật,
nhờ làm cái LVTN nên mới phải học về nó, thế mới biết so với VB thì hơn hẳn :-)

bpmtri
03-04-2003, 15:41
Hé hé, chào AlonX, MT97 BK??? Đang làm luận văn tốt nghiệp hả? Tui cũng MT97 nè... Chúc you làm luận văn tốt nghiệp tốt nhá!

nguoitudo
03-05-2003, 02:01
Tiện đây cho đàn em hỏi , khi viết chương trình dùng VC++ có giao diện Dialog mà khi nhấn ESC thì không bị thoát ra như thế náo vậy ???
Mấy anh MT97 chỉ giúp đàn em này đi. :)

itmu06
25-04-2009, 11:00
muốn học về thiết kế dao diện bằng c++ thì mình tìm tài liệu ở đâu zậy mấy sư huynh ?

coder_gate
26-04-2009, 08:14
học quyển này nè Programing window with MFC_book_htmlc_9

dell1400
18-07-2009, 00:33
Mình chỉ biết C++, Java sơ sơ, các bạn nào rành C++, Java xin cho mình biết C++, Java có thể tạo được giao diện như VB không hay visual C mới tạo được giống như vậy?