PDA

View Full Version : luật về tên miền VN?

gianhut
25-12-2006, 08:33
mọi người cho em hỏi. giả sử có 1 c.ty nước ngoài, nó sữ hữu và đăng kí bản quyền cái domain xyz.com . như vậy thì em có thể mua xyz.com.vn ko? và có thể bị cái c.ty đó đòi lấy cái tên miền xyz.com.vn ko?

duclelo
25-12-2006, 08:46
có thể lấy domain của bạn nếu họ đăng ký trademark ở VN hoặc toàn trên toàn thế giới, và domain .vn cũng vậy. đừng đụng đến các công ty lớn, bạn kô có tiền để theo kiện với họ đâu.

hoangchau
26-12-2006, 18:09
có thể lấy domain của bạn

Theo mình thì ko có chuyện "lấy domain", vì tên miền ai đăng ký trước thì người đó sở hữu, làm gì có chuyện lấy lại. Nạn đầu cơ tên miền cũng từ lý do này.

alimoto
26-12-2006, 18:27
Nhãn hiệu và domain là 2 khái niệm hoàn toàn khác nhau,nếu đăng kí độc quyền nhãn hiệu mà domain cũng là của họ thì Vnnic sẽ không được phép cho ai đăng kí, nếu Vnnic không được phép cho ai đăng kí thì đơn vị, tổ chức đã đăng kí độc quyền nhãn hiệu cũng không cần phải đăng kí domain .com.vn của họ là gì (vì có ai ngoài họ được đăng kí đâu mà sợ mất).
Nhưng tất cả các điều trên đều không có trong thực tế --> Bạn có quyền mua chỉ đừng đưa những thông tin, hình ảnh của họ lên là được tránh trường hợp những thông tin, hình ảnh đó có Copyright.

gianhut
28-12-2006, 02:17
ok, cám ơn các bạn nhiều lắm. mai gom tiền lên vnnic đây :D

ducnam98
28-12-2006, 09:04
Bác này định đầu cơ tên miền à, sao không mua .vn mà lại mua .com.vn làm gì. Bác không thấy từ khi có tên miền .vn thì có rất nhiều tên miền .com.vn bị bỏ rơi à.

Yêu Máy Tính
28-12-2006, 14:05
Bác này định đầu cơ tên miền à, sao không mua .vn mà lại mua .com.vn làm gì. Bác không thấy từ khi có tên miền .vn thì có rất nhiều tên miền .com.vn bị bỏ rơi à.

Xin lỗi bác, nhưng chỉ tổ chức hay doanh nghiệp thì mới được mua .vn thôi. Còn cá nhân thì chỉ có quyền sở hữu tên miền .***.vn trở xuống bác ạ.

gianhut
28-12-2006, 15:40
nhưng mà hắn ta nói đúng đấy, tớ muốn đầu cơ tên miền thật. hehehe :D

youme
02-01-2007, 15:52
Bạn vào tham khảo nhé. Nếu thấy ok thì cứ mua. IBM.com.vn, BMW.com.vn có cty nào đòi lại được đâu. Ebay.com.vn nữa.
http://www1.mot.gov.vn/Ecom/NewsDetail.asp?id=91&kind=9