PDA

View Full Version : Mức độ hot của Security+ ?

mcsa2007
21-12-2006, 15:58
Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ cho em với:
- Kiến thức thu được.
- Khả năng áp dụng trong công việc.
- Cơ hội nghề nghiệp
Mong nhận được sự tư vấn từ các bác

security_plus
21-12-2006, 20:47
Kiến thức thu được: khá là nhiều
Khả năng áp dụng trong công việc: rất tốt
Cơ hội nghề nghiệp: chứng chỉ chưa nói lên gì cả.
Nhưng trước hết, bạn phải chuẩn bị cho xong cái MCSA trước đi. Nếu được, nên tham gia thêm CCNA và lập trình.
Goodluck ;)

mcsa2007
22-12-2006, 10:02
Cảm ơn anh security_plus. Hình như anh đã có security+ và cissp đúng ko ạ.
Anh cho em hỏi lập trình có quan trọng lắm khi học security+ ko, và nếu có thì nên học cái gì
Rất mong sự tư vấn của anh

security_plus
22-12-2006, 16:21
Anh cho em hỏi lập trình có quan trọng lắm khi học security+ ko, và nếu có thì nên học cái gì

Tốt nhất là phải học. Khi nào gần xong MCSA rồi quay lại nghen ;)

mcsa2007
22-12-2006, 21:13
Theo bác lập trình nên học cái gì là thiết thực nhất ạ (kinh tế nhất), vì thú thực em ra trường cũng được mấy năm rồi. Trước ko được ai tư vấn nên giờ vẫn luẩn quẩn và mới bắt đầu với cái mcsa. Bạn bè cùng lớp nó học này học nọ, có đứa xong ccnp, mcse; công việc cũng khá dễ dàng và thuận lợi nên em tự thấy cũng buồn.
À em nghe nói muốn học security nên biết cả Linux đúng ko bác, rất mong bác giúp đỡ tận tình

all rise
23-12-2006, 02:30
Security là chung chung,không chỉ bạn cân phải biết chim cánh cụt, mà phải biết càng nhiều càng tốt, nhưng tối thiễu cũng phải 2 ông Linux và Windows,Tui không biết các pak nghĩ sao chứ tui thấy theo ngành lập trình web có ăn lắm,tùy vào khả năng của mình,Để security giỏi thì đương nhiên lập trình cũng phải giỏi,cái này ko tách rời được.Uhm Pak nói bạn bè pak đã thành công rùi,vậy thì pak nên hỏi người thành công,tức là hỏi trực tiếp bạn mình,như vậy thì chắc ăn hơn.Goodluck

security_plus
23-12-2006, 09:20
Security là chung chung,không chỉ bạn cân phải biết chim cánh cụt, mà phải biết càng nhiều càng tốt, nhưng tối thiễu cũng phải 2 ông Linux và Windows,Tui không biết các pak nghĩ sao chứ tui thấy theo ngành lập trình web có ăn lắm,tùy vào khả năng của mình,Để security giỏi thì đương nhiên lập trình cũng phải giỏi,cái này ko tách rời được.Uhm Pak nói bạn bè pak đã thành công rùi,vậy thì pak nên hỏi người thành công,tức là hỏi trực tiếp bạn mình,như vậy thì chắc ăn hơn.Goodluck

phần nhiều đồng ý ;)

mike1986
24-12-2006, 19:14
So sánh cái này với CEH thì sao nhỉ ^^ Dạo này thấy bên mình cũng có vài nơi dạy CEH rồi.

security_plus
25-12-2006, 09:45
So sánh cái này với CEH thì sao nhỉ ^^ Dạo này thấy bên mình cũng có vài nơi dạy CEH rồi.

Security+ đi vào vấn đề một cách căn bản nhất. Trong khi đó CEH dành cho người đã có ít nhiều kinh nghiệm (thực tế hơn). Tuy nhiên, mỗi người có cách nhìn cũng như suy luận khác nhau. Với bản thân mình thì tôi thấy thế :)

vachmach
26-12-2006, 08:21
Đúng thế, ngoài ra CEH có vẻ thiên nhiều về thực hành. Tuy nhiên nếu bắt đầu thì em thấy Security+ có vẻ phù hợp hơn cả.

security_plus
26-12-2006, 08:47
Đúng thế, ngoài ra CEH có vẻ thiên nhiều về thực hành. Tuy nhiên nếu bắt đầu thì em thấy Security+ có vẻ phù hợp hơn cả.

Những kiến thức cần chuẩn bị cho Sec+ thì rất nhiều ...

mcsa2007
27-12-2006, 16:25
Tóm lại có security+ thì quá tuyệt phải ko các bác, thế thì em sẽ cố cầy vậy.
Hy vọng trong năm 2007 xong mcsa + security+

hiepsithong
27-12-2006, 21:24
chả biết có tuyệt hay ko nhưng lấy xong MCSA Sercurity gần 3 tháng mà kiếm hoài ko có cty nào nhận cả!!! Chắc đổi nghề wa làm lập trình thui.

vachmach
27-12-2006, 21:57
Bác nên nhờ Security_plus giới thiệu cho. Xin lỗi bác cho em hỏi thêm hiện nay kỳ vọng xin việc của bác là gì? để anh em xem để rút kinh nghiệm nhé

hiepsithong
02-01-2007, 15:39
thật sự thì kỳ vọng xin việc cũng chỉ là kiếm được việc làm phù hợp với nghành mình học thui. Làm quản trị mạng cho ngân hàng hoặc một công ty viễn thông theo mình là thích hợp nhất vì có thể ứng dụng các skill của một MCSA Sercurity khi làm việc với các server và các chế độ bảo mật.

security_plus
02-01-2007, 20:53
thật sự thì kỳ vọng xin việc cũng chỉ là kiếm được việc làm phù hợp với nghành mình học thui. Làm quản trị mạng cho ngân hàng hoặc một công ty viễn thông theo mình là thích hợp nhất vì có thể ứng dụng các skill của một MCSA Sercurity khi làm việc với các server và các chế độ bảo mật.

Đừng buồn nếu như mình nói thiệt. Chỉ với cái MCSA Sec không thôi thì mòn mỏi mà chờ vào làm Ngân hàng. Nhân viên IT trong ngân hàng thì mình cũng quen nhiều, người giỏi cũng có, người yếu cũng có. Tuy nhiên, ngoài yếu tố "năng lực" ra còn rất nhiều cái chi phối.
Mình cũng có ý chia sẻ cùng các bạn - nhất là các bạn chưa có kinh nghiệm: đôi khi những cái ta học được áp dụng rất ít hoặc chưa thể áp dụng được ngay hôm nay thì ta phải chờ thôi. Không ai lại giao máy chủ (đang làm việc ngon) cho một anh IT mới ra trường (hoặc MCSA gì đó) chưa có kinh nghiệm, cũng như số lượng Server trong các công ty không phải lúc nào cũng nhiều. Rất nhiều công ty người ta cũng chỉ có duy nhất 1 server thôi, mà đụng vào nó thì cực khó :(

conank
02-01-2007, 21:10
Đừng buồn nếu như mình nói thiệt. Chỉ với cái MCSA Sec không thôi thì mòn mỏi mà chờ vào làm Ngân hàng. Nhân viên IT trong ngân hàng thì mình cũng quen nhiều, người giỏi cũng có, người yếu cũng có. Tuy nhiên, ngoài yếu tố "năng lực" ra còn rất nhiều cái chi phối.
Mình cũng có ý chia sẻ cùng các bạn - nhất là các bạn chưa có kinh nghiệm: đôi khi những cái ta học được áp dụng rất ít hoặc chưa thể áp dụng được ngay hôm nay thì ta phải chờ thôi. Không ai lại giao máy chủ (đang làm việc ngon) cho một anh IT mới ra trường (hoặc MCSA gì đó) chưa có kinh nghiệm, cũng như số lượng Server trong các công ty không phải lúc nào cũng nhiều. Rất nhiều công ty người ta cũng chỉ có duy nhất 1 server thôi, mà đụng vào nó thì cực khó :(

Cái này đúng quá, vì vậy mặc dù thích mạng và security, nhưng tôi vẫn theo lập trình. Vì tôi cũng thích lập trình và có thể dễ thăng tiến, học mạng bao giờ mới được rờ vào máy chủ :(

in-laser-gia-re
13-01-2007, 09:17
Dạo này thấy mấy bác nhà ta bắt đầu quan tâm mạnh đến security rồi đây http://vnexpress.net/Vietnam/Vi-tinh/2007/01/3B9F2276/
Đất dụng võ cho anh em theo học security+

mum_mum
14-03-2007, 08:50
chứng chỉ chỉ là điều kiện cần thôi chứ chưa đủ, quan trọng là mình thể hiện nó như thế nào thôi.

bibeovn
05-05-2007, 09:41
Đúng thế nhưng những người nắm trong tay chứng chỉ thì mình đã chuẩn bị một cái "cơ" để khi "hội" đến thì có thể nắm lấy ngay --> dễ thành công. Đời nó thế các bác à, chả ai dại gì giao việc cho người chả nắm trong tay cái gì cả phải ko nào

BKACAD
08-05-2007, 12:50
Từ ngày 1/5/2007, Học viện mạng Bách Khoa chính thức trở thành học viện mạng chính thức của Cisco Systems, lần đầu tiên ở Việt nam triển khai giáo trình Chuyên viên Bảo mật mạng (Network Security) theo tiêu chuẩn Cisco toàn cầu.

Học viên tham gia khoá học này sẽ được cấp account để truy nhập vào hệ thống Học viện mạng toàn cầu của Cisco để học tập và thi cử trực tuyến. Giáo trình Chuyên viên Bảo mật mạng được thiết kế để đáp ứng nhu cầu kiến thức và thực tế về an ninh, bảo mật hệ thống mạng dành cho các chuyên gia quản trị mạng quốc tế, đặc biệt rất thích hợp với những người đã đạt được hệ thống chứng chỉ quốc tế CCNA.

Nội dung của khoá học được cập nhật những công nghệ và kỹ thuật bảo mật mới nhất và tập trung vào một số chủ đề sau:

Tổng quan về hệ thống mạng và các giải pháp an ninh hiện tại
Khả năng thiết kế và quản lý các chính sách đảm bảo an ninh cho hệ thống mạng
Tiếp cận trực tiếp với các công nghệ, giải pháp và các dòng sản phẩm (phần cứng và phẩn mềm) an ninh mạng trên thế giới
Thiết kế, cài đặt, cấu hình và bảo dưỡng các hệ thống tường lửa (Firewall) và hệ thống an ninh tích hợp trong các thiết bị đinh tuyến (Router)
Thiết kế, sử dụng các hệ thống nhận thực, quản lý các thông số về quá trình sử dụng tài nguyên mạng của các cá nhân trong hệ thống (hệ thống AAA)
Thiết kế và phát triển các hệ thống phát hiện xâm nhập (IDS – Intrusion Detection System) để đề phòng hiện tượng xâm nhập trái phép của hacker, vi rút, và các chương trình nội gián (trojan) ...
Thiết kế và phát triển hệ thống mạng riêng ảo (VPN – Virtual Private Network) sử dụng các thiết bị phần cứng như Router, Firewall hoặc phần mềm
Hoàn thành khoá học này, học viên có thể tham gia các kỳ thi lấy chứng chỉ quốc tế về bảo mật của Cisco (CCSP) hoặc của CompTIA (Security+)

Nhân dịp ra mắt chương trình tào tạo mới:

- Giảm giá 40% học phí khoá học NS Academy cho mọi đối tượng -> 360USD cho toàn bộ khoá học

- Giảm giá 50% học phí khoá học NS Academy cho các học viên của BKACAD -> 300USD cho toàn bộ khoá học

- Chi tiết nội dung chương trình: http://www.bkacad.com/courses.asp?name=ns

- Lưu ý: chương trình giảm giá chỉ dành cho học viên nộp học phí một lần và áp dụng đến hết ngày 7/6/2007

lnmtuan
15-05-2007, 11:38
Tui thấy bi giờ nói security mà không biết lập trình và networking thì cũng thôi rồi lượm ơi. IT bây giờ là hội tụ tất cả. Security mà chỉ ở mức application thôi thì đâu còn an toàn.

baba1988
18-05-2007, 15:58
sao lại có người vao day quang cao cho BK vay

usranger
20-05-2007, 17:41
Tớ mà là mod thì ban hết tất cả những nick quảng cáo kiểu như thế.
*QTM cần có kiến thức về mạng giỏi và kỹ năng lập trình khá (ko cần tới mức như LTV). Mà tớ thấy mạng toàn là lập trình ko à, ai ko biết lập trình thì chỉ dừng lại ở mức quản trị trung bình thui.