PDA

View Full Version : Lỗi Bios chăng?

skyline_serip
19-12-2006, 14:40
Main Intel chipset D845GLAD, xài CPU 1.7GHz, VGA on board.
Khởi động lên thì hiện logo của Intel rồi lặng luôn. Chỉ xuất hiện dấu gạch dưới nhấp nháy ở góc màn hình. Main không test phần cứng và tất nhiên không vào được BIOS.
Sau đó, rút nguồn tháo pin CMOS, rồi gắn lại thì vào được BIOS. Vào được rồi thì thấy vẫn nhận các phần cứng bình thường. Khởi động lại thì bị "u như kỹ". (đã thay pin CMOS thử)
Khởi động bằng CD-Rom vẫn được.
Vậy là có phải bị lỗi Bios không? Nếu bị lỗi BIOS thì làm sao khắc phục, update Bios thì update như thế nào? (Chưa "quậy" BIOS bao giờ!)Mong mọi người giúp đỡ!
Cảm ơn nhiều!

dly
19-12-2006, 15:47
Theo trường hợp mấy ngày nay máy dội về tôi liên tục đều có trường hợp giống bạn. Chưa khắc phục và biết rõ nguyên nhân. Có máy format ổ C cài lại và chạy được, có máy thay ổ cứng luôn. Mong bạn bị giống trường hợp 1. Nhớ sau khi install xong windows quét virus trước khi cài các ứng dụng

skyline_serip
19-12-2006, 16:25
Hi vọng vậy! Cảm ơn nhiều!
Để mai thử xem sao!

khoabeo108
19-12-2006, 20:15
Theo trường hợp mấy ngày nay máy dội về tôi liên tục đều có trường hợp giống bạn. Chưa khắc phục và biết rõ nguyên nhân. Có máy format ổ C cài lại và chạy được, có máy thay ổ cứng luôn. Mong bạn bị giống trường hợp 1. Nhớ sau khi install xong windows quét virus trước khi cài các ứng dụng

Đứa bạn em cũng mới nhắn tin cho em, tình trạng giống hệt thế (Máy nó cũng dùng main Intel) mà nhà em toàn main GiGa, nên ko biết có phải do virus tấn công BIOS ko nữa. Nếu tìm dược cách khắc phục, anh báo cho em với nha!

skyline_serip
21-12-2006, 20:22
May quá! Chỉ cài lại win là được, không phải thay ổ cứng.

khoabeo108
21-12-2006, 20:45
May quá! Chỉ cài lại win là được, không phải thay ổ cứng.

Máy nhỏ bạn tôi thì "toi" cái main board