PDA

View Full Version : USB Key này liệu đã "lên đường" chưa các bác?

superthinb
18-12-2006, 13:24
Chào các bạn,

Mình có một cái USB key hiệu Adata 256MB (cái mà cục cao su màu cam ngoài vỏ ấy). Vừa rồi, có gỡ gắn sang máy thằng bạn, xong quên rút an toàn bằng cách Eject, mang về gắn lại vào máy thì bị như hình dưới:

Xin hỏi các bác nó đã lên đường hay chưa? Nếu chưa thì cách giải quyết là như thế nào. Mình đã gắn thử vào 3 máy khác nhau đều nhận cùng thông báo lỗi như hình.

Mong được các bạn trợ giúp cho. Bài này có vẻ làm mình mất nhiều tiền phải không nhỉ? Nó nói đúng bệnh : http://www.apextechnology.co.uk/data-recovery-flash-usb-drives-photos-files-uk.asp
nhưng giải pháp là tốn tiền và gửi đi nước ngoài thì có lẽ mua cái mới kinh tế hơn.

Cám ơn các bạn hỗ trợ kỹ thuật giúp mình.

dly
18-12-2006, 13:58
Bạn đã có đủ thông tin rồi, con chơ gì nữa mà không ..... xuất tiền mua cái mới

superthinb
18-12-2006, 19:28
Thế ra USB chết dễ dàng như thế sao. Kiểu này thì không dám rút nóng nữa rồi. Kinh dị thật. Thế là đi toi vài chục USD chỉ trong chớp mắt. Quả là một kinh nghiệm. Chớ nên đặt lòng tin hoàn toàn vào bác Bill, bác ấy dám đứng phát biểu trước một hội thảo và đưa tay rút USB ra sau đó gắn lại để chắc rằng Windows XP của bác không làm hỏng USB key. Quả là một kinh nghiệm hơi đau xót tê tê.

skyline_serip
18-12-2006, 19:35
bạn format lại thử xem! Biết đâu may ra vẫn còn xài được!

superthinb
18-12-2006, 19:41
bạn format lại thử xem! Biết đâu may ra vẫn còn xài được!

Nó không hiển thị trong danh sách các ổ đĩa / thiết bị của Windows, vào DOS Prompt gõ thử lệnh chuyển qua ổ đĩa có số thứ tự tương ứng với nó khi chưa bị sự cố không được. Dùng Tool gì đó trong cái CD be bé đi kèm USB Key ấy cũng không làm nó xuất hiện. Không thể format được bạn ơi!

dly
18-12-2006, 19:45
Thế ra USB chết dễ dàng như thế sao. Kiểu này thì không dám rút nóng nữa rồi. Kinh dị thật. Thế là đi toi vài chục USD chỉ trong chớp mắt. Quả là một kinh nghiệm. Chớ nên đặt lòng tin hoàn toàn vào bác Bill, bác ấy dám đứng phát biểu trước một hội thảo và đưa tay rút USB ra sau đó gắn lại để chắc rằng Windows XP của bác không làm hỏng USB key. Quả là một kinh nghiệm hơi đau xót tê tê.

Tội nghiệp ổng bạn ui. Lỗi này là phần cứng chứ đâu phải phần mềm không đấu. Có chăng khi bạn làm đúng thao tác eject thì lúc đó cổng USB sẽ ngưng điện không cung cấp nữa, thiết bị sẽ an toàn hơn