PDA

View Full Version : [Q] Có cách nào làm cho Sound card không bị "đụng" không?

apollo
29-01-2003, 18:02
Chào các bạn, không hiểu sao cái sound card của mình bị "xung đột" nữa, nó không "hát" được, mình đã thử vào System trong Controlpanel rồi, thấy chỗ sound card có dấu "!" mà không làm sao trị được. Mình đã thử reinstall nhiều lần nhưng vẫn không thành công. Vậy mong quý sư huynh chỉ dùm để Tết mình còn có máy nghe nhạc xem film, chứ ngồi ko buồn lắm !!!!!!:.(

nmthuan
30-01-2003, 00:07
Card sound của bạn có phải là creative không? Và bạn đang sử dụng HDH WinXP đúng không? Nếu đúng như vậy thì bạn không cần cài driver làm gì cho mất công cả. Nếu như main của bạn có sound on board thì bạn nên vào CMOS để tắt chế độ nghe nhạc bằng sound on board đi. Thông thường thì lỗi là bên do CMOS mình không có chỉnh tắt âm thanh của card sound đi, do đó nếu bạn muốn nghe nhạc bằng sound card thì không thể nào được cả.

XOX-BRAIN
30-01-2003, 01:26
Có lẽ soundcard của bạn bị đụng độ địa chỉ với các thiết bị khác
nên mới bị (xung đột)... soundcard không có một ngắt hay địa chỉ
thì không thể điều khiển được soundcard. Bạn thử vào system control panel xem, coi có địa chỉ nào trống không, rồi gán vào cho
soundcard hay là
có thể Soundcard Driver của bạn bị cũ quá , nên update ( nâng cấp ) hoặc cho hệ điều hành đương thời của bạn !!!!

còn cách khác thì nmthuan đã chỉ cho bạn rồi. Vào BIOS-Setup của
mainboard và tắt hết những gì có liên quan đến Sound-On-Board
(Joystick...v.v)

ktvnguyenchien
30-01-2003, 09:24
Bạn phải nói Sound gì, Main gì??

Trường hợp của bạn có thể sound Error hoặc Driver không tương thích.