PDA

View Full Version : Pháp luật có giải quyết các trường hợp website cá nhân bị DDOS?

hyutars1
15-01-2012, 11:49
Mình đọc văn bản luật thì thấy dù là website cá nhân (chưa đăng kí pháp quyền) hay doanh nghiệp nếu bị ai đó DDOS/phá hoại thì đều có thể nhờ cơ quan nhà nước can thiệp. Và thủ phạm sẽ bị phạt tiền, tù treo hoặc giam ít nhất là 6 tháng.

https://docs.google.com/viewer?a=v&q=cache:YsnN5dC569oJ:www.maisondudroit.org/dowload/Actes/V-Actes/V17%2520-%2520Intervention%2520de%2520M.pdf+b%E1%BB%99+lu%E 1%BA%ADt+H%C3%ACnh+s%E1%BB%B1+v%C3%A0+Ngh%E1%BB%8B +%C4%91%E1%BB%8Bnh+55+v%E1%BB%81+t%E1%BB%99i+ph%E1 %BA%A1m+m%E1%BA%A1ng&hl=vi&gl=vn&pid=bl&srcid=ADGEESjwdhl7bwPefHjR9B-9aunv1X0e3aFhd5Fwu6mTWXsA3yxSPTzZteLbiIgU1fS4gqZKx r0UiBteBJnR3Ov-0Tiz1yPJ4lAkzi_6vOvY-FFApXhJc4dJegWe5fJ1CQQRSIlQmddA&sig=AHIEtbSnOeSMbK_hYfttKG8C677fQihDlQ

Nhưng lạ cái trước giờ mình chưa thấy vụ nào website cá nhân mà nhờ đến pháp luật cả, vậy thực hư là PL có giải quyết giùm mình không vậy?

Ai biết chỉ giùm với nha, cảm ơn :(

Flame of chaos
15-01-2012, 18:18
Anh Tard nghĩ mình đang sống ở nước nào thế :h
thế hỏi vụ VOZ sát nhập Tinh tế hay vụ Vietnamnet đó, luật pháp làm gì không? , thằng làm nó có bị sao không ?
Nên nhớ VOZ nó to gấp mấy lần cái VnS của anh nhé.
Chưa kể Với anh thì vác đến pháp luật thì Người ta thừa cho anh ra tòa Vì cái mớ Vi phạm bản quyền của anh rồi.
Vì vậy anh chả có tư cách mà nói chuyện pháp luật đâu

snake_romantic
15-01-2012, 20:39
Anh Tard nghĩ mình đang sống ở nước nào thế :h
thế hỏi vụ VOZ sát nhập Tinh tế hay vụ Vietnamnet đó, luật pháp làm gì không? , thằng làm nó có bị sao không ?
Nên nhớ VOZ nó to gấp mấy lần cái VnS của anh nhé.
Chưa kể Với anh thì vác đến pháp luật thì Người ta thừa cho anh ra tòa Vì cái mớ Vi phạm bản quyền của anh rồi.
Vì vậy anh chả có tư cách mà nói chuyện pháp luật đâu
Bác đang DDos site bác ấy hay sao mà nói chuyện 1 cách cay cú thế.
Mình đang tìm hiểu về vấn đề này, bác nào có kinh nghiệm vào nói vài lời an ủi với.

harovn
15-01-2012, 20:45
Hình như là ko. Vì nếu mà giải quyết thì chắc là mấy ông An Ninh Mạng ko hết việc để mà làm

Flame of chaos
15-01-2012, 20:47
Bác đang DDos site bác ấy hay sao mà nói chuyện 1 cách cay cú thế.
Mình đang tìm hiểu về vấn đề này, bác nào có kinh nghiệm vào nói vài lời an ủi với.
à tại tôi thấy hài hước quá khi thằng phạm pháp đòi luật pháp xử thằng khác :)
Mà cơ bản là cái anh tard nói là viển vông, ít nhất là tại Vn thời điểm này, khi mà luật quản lý internet vẫn còn buông lỏng.
Mặt khác nếu quản lý internet mà làm chặt thì khối 4rom như cái VnS của anh tard sẽ ra đi

snake_romantic
15-01-2012, 21:05
à tại tôi thấy hài hước quá khi thằng phạm pháp đòi luật pháp xử thằng khác :)
Mà cơ bản là cái anh tard nói là viển vông, ít nhất là tại Vn thời điểm này, khi mà luật quản lý internet vẫn còn buông lỏng.
Mặt khác nếu quản lý internet mà làm chặt thì khối 4rom như cái VnS của anh tard sẽ ra đi
Thanks bác, em hiểu ý của bác như thế này: Khi muốn kiện hay muốn nhờ pháp luật giúp đở thì trước tiên bản thân mình phải trong sạch trước đã. Ví dụ như nhà em không ở gần chổ qua đường dành cho người đi bộ, mổi lần em muốn qua đường phải đi ngược lên 200m chẳng hạn thì mới qua đường 1 cách hợp pháp. Khi đó ví dụ mà xảy ra sự cố hay tai nạn gì đó thì mình sẽ được pháp luật bảo hộ. Còn muốn qua đường nhanh đỡ tốn time như hằng ngày mọi người vẫn làm thì lỡ xãy ra rủi ro gì thì mình tự chịu trách nhiệm hoặc bồi thường cho người khác. :D
Nhưng phải xét tới các vấn đề nhạy cảm, đành rằng biết là mình đã từng phạm pháp ví dụ bản quyền nhưng vì cái đã vi phạm đó mà không được sự bảo vệ của pháp luật thì bất cập quá.

Flame of chaos
15-01-2012, 21:11
Thanks bác, em hiểu ý của bác như thế này: Khi muốn kiện hay muốn nhờ pháp luật giúp đở thì trước tiên bản thân mình phải trong sạch trước đã. Ví dụ như nhà em không ở gần chổ qua đường dành cho người đi bộ, mổi lần em muốn qua đường phải đi ngược lên 200m chẳng hạn thì mới qua đường 1 cách hợp pháp. Khi đó ví dụ mà xảy ra sự cố hay tai nạn gì đó thì mình sẽ được pháp luật bảo hộ. Còn muốn qua đường nhanh đỡ tốn time như hằng ngày mọi người vẫn làm thì lỡ xãy ra rủi ro gì thì mình tự chịu trách nhiệm hoặc bồi thường cho người khác. :D
Nhưng phải xét tới các vấn đề nhạy cảm, đành rằng biết là mình đã từng phạm pháp ví dụ bản quyền nhưng vì cái đã vi phạm đó mà không được sự bảo vệ của pháp luật thì bất cập quá.

Thì trước đây có luật xử phạt người đi bộ nếu qua đường không đúng phần đường vượt dành cho người đi bộ mà =))
Mặc dù cái luật đó đã Fail.
Cũng tương tự với tình hình Internet tại VN thôi.
Nếu chính quyền làm luật thật thì cứ coi như là bắt vài thằng ddos và hacker đi.
Nhưng ngược lại họ cũng làm rắn luật bảo hộ trí tuệ, well, lúc đấy thì khỏi phải nói nữa nhé.
Có thể nói sống trong một thế giới hỗn loạn mà luật pháp chưa thể can thiệp hoàn toàn thì hãy chấp nhận thực tế, hoặc chấp nhận rằng mình phải hy sinh lợi ích bản thân để có được công lý đó :h

maicon
15-01-2012, 21:14
Ở vn mà đề cập tới chuyện bất cập với chả bất cập làm chi cho hao mòn bàn phím :)

nanalove
15-01-2012, 21:17
Ở vn mà đề cập tới chuyện bất cập với chả bất cập làm chi cho hao mòn bàn phím :)
Lâu rồi mới thấy bác maicon xuất hiện:D

Flame of chaos
15-01-2012, 21:20
Yeah :))
Tốt nhất bị ddos thì gắng gồng mình mà chống thồi, đừng mong chờ vào luật pháp :)
trừ khi bạn là người thân của bác Dũng :h

snake_romantic
15-01-2012, 21:26
Bác nói chí lý. Bất cập thì ngày nào chả có, ngày nào chả có người gào khan cổ 2 từ bất cập. Rồi cũng có giải quyết được chi đâu :( Tội một cái cho anh em IT chúng mình, không được gào mà chỉ suy nghĩ được trong não rồi truyền hành động tới bàn tay, rồi gõ vào phím....

gfx.vn
15-01-2012, 22:03
bị DDOS thì suspend :)) bao h hết DDOS thì unsuspend :|

mjnhkata
15-01-2012, 22:12
bác cứ tin em đi, chắc chắn là ko giải quyết :D

hocthue.net
15-01-2012, 22:14
rất nhiều bất cập bác à. nhưng vẫn phải chấp nhận thui

llviha
30-01-2012, 21:01
mem vns mấy hôm bị ddos than phiền này nọ, admin thì kiếm cách để giải quyết vấn đề, còn cậu chaos bị hyu ban nick rồi nên cũng chả thiết nghĩ cho forum nhỉ, vậy mà còn mở miệng bảo mình yêu vns . Giống mấy người ăn ko đc thì đạp đổ nhỉ?

dangmien86
30-01-2012, 21:41
vậy là pháp luật bỏ qua hay sao vậy
Không phải bỏ qua, mà là chưa tóm được thôi.

TheKingOfSeo
30-01-2012, 21:56
Nói chung pháp luật muốn can thiệp vào cũng khó vì nếu là DDOS từ nước ngoài thì cũng potay thôi .

llviha
31-01-2012, 00:42
thật ra là có đứa ddos cả 2 forum làm 2 bên war với nhau :(

longvnit
02-02-2012, 06:14
Không biết bên bạn bị tấn công có lớn không. Hiện tại bên mình có một vài server cũng đang bị tấn công cường độ có khi ~ 300Mbps. Nữa đêm mà bot vẫn online rất đông, có thể hacker chèn vào game client hay auto game (Mình nghi ngờ)
http://nh8.upanh.com/b5.s15.d1/d850834623ad1b036e350865100a2bab_40481788.ifeth0da y.png

adf.ly/593DV
02-02-2012, 07:06
pháp luật còn chưa quan tâm

xummua
02-02-2012, 12:16
Anh em xem có cách nào chống bằng cấm 1000 lượt ko

pho89
03-02-2012, 11:49
Nói chung thì pháp luật Việt Nam mình chưa thật sâu xát lắm trong lĩnh vực internet. Chúng ta đành cố khắc phục trong vài năm tới vậy,hehe