PDA

View Full Version : Máy bị F1

boy_popping
15-12-2006, 07:55
Lúc khởi động thì máy của mình tự nhiên bị hiên tượng Chosse F1 to continew...
Phải nhấn F1 thì mới vào WIN típ được

Mà máy mình có lúc mới vào tư nhiên bảo chọn HDDH , nếu ko nhấn Enter thì ngồi chờ cả 29 giây---->CHo cách khắc phục với

penalty
15-12-2006, 08:04
Câu thứ nhất: Kiểm tra lại Pin CMOS, nếu hết phải thay.
Câu thứ hai: Cái việc chọn hệ điều hành và chờ 29 giây không phải là tự nhiên đâu, bạn vào chỉnh trong System Configuration Utility (vào Run gõ msconfig - Enter) chọn thẻ BOOT.INI, trong đó có các thông số của file khởi động (Chọn hệ điều hành và thời gian chờ (timeout)), nếu không muốn chờ thì bạn chỉnh về 0.
Thế nhá.

boy_popping
15-12-2006, 14:04
Thanks ban nhiều nha
Nhưng bạn ơi, làm sao để xem PIN CMOS còn hay hết vậy, và có cần phải thay ko vậy?
Còn cái chỉnh cho hết 29s á, có phải là nhấn vô chỗ Timeout để sửa ko vậy , DeepFrezze có t/d với cái này ko?
Trả lời luôn nha ^^, thanks nhiều

th_dug
15-12-2006, 20:23
1. cục pin nếu cảm thấy hết <thế thui>thay đại đi có mấy K chơ mấy rẻ bèo à hì hì còn chỉnh thời gian bạn vào Mycomputer/propties/advance/chọn thẻ startup and recoverty bấm nút setting tha hồ thay đổi theo ý thích nhé
theo mình nghĩ là các thiết lập trong hệ thống thì ko bi deepfree có ảnh hưởng hay ko nhưng nếu có thì bạn nên gở nó ra rùi làm xong việc hãy cài lại chúc bạn vui

vantruongdia
15-12-2006, 21:01
Nếu muốn biết Pin hết hay chưa, mua 1 cái máy đo khoảng 2,3 chục ngàn gì đó mà đo, hoặc là mua 1 cục pin mới 10 ngàn => chọn đi.
Gỡ deepfreeze trước khi chỉnh sửa

penalty
16-12-2006, 08:49
Mún biết Pin hết thì đo cũng được, nhưng nếu dùng máy tính nhiều có kinh nghiệm thì bạn sẽ thấy là khi Pin CMOS hết thì mainboard bắt phải đặt lại ngày tháng (hoặc nhấn F1) mỗi khi khởi động.

boy_popping
16-12-2006, 10:48
Thanks mấy bạn nhiều nha, mình biết sửa rồi, PIn còn mạnh lém, ko sao hết
Thanks cac bạn, vào ddth học hỏi đc nhiều lắm ^^

mr_toe86
16-12-2006, 22:21
Sửa thế nào vậy???máy mình cũng bị thế mà chưa bit làm sao đây???

vantruongdia
16-12-2006, 22:43
Nếu không rành lắm thì vào CMOS rùi chọn load Default để CMOS đưa về cấu hình mặc định của nhà sx

boy_popping
17-12-2006, 21:11
1. cục pin nếu cảm thấy hết <thế thui>thay đại đi có mấy K chơ mấy rẻ bèo à hì hì còn chỉnh thời gian bạn vào Mycomputer/propties/advance/chọn thẻ startup and recoverty bấm nút setting tha hồ thay đổi theo ý thích nhé
theo mình nghĩ là các thiết lập trong hệ thống thì ko bi deepfree có ảnh hưởng hay ko nhưng nếu có thì bạn nên gở nó ra rùi làm xong việc hãy cài lại chúc bạn vui

------>> làm y như vậy là okie

anh_dang_co_don
17-12-2006, 21:18
Bạn vô win nhìn vào cái đồng hồ ở phía bên tay phải góc cuối cùng ở màn hình đó bạn, khi bạn chỉnh giờ theo đúng giờ hiện tại mà sau một lúc thấy nó chạy sai giờ hoặc không chạy thì cục pin CMOS của bạn đã yếu hoặc bị hết. THế thôi! đơn giản chỉ có vậy thôi bạn ah`.