PDA

View Full Version : [Q] Cách dùng dùng Telnet backup va Restore Database

Zenki-X
29-01-2003, 07:36
Về cách backup và restore trên SSLTelnet thì mình có biết ( search trên google thôi chẳng có gì đâu, nhưng khổ nổi làm hoài chẳng được ) xin các anh cao thủ giúp dùm ! với lại xin cho hỏi , trong localhost mình có thể cài thêm telnet vào để tập làm cho quen không , tất nhiên là chỉ chạy localhost thôi ! Nếu có thể thì mình mua hoặc download chương trình từ đâu ! xin cám ơn

nmluan
30-01-2003, 22:46
Tui nghĩ bạn muốn nói tới Shell access phải không?

Bạn load Linux rồi cái các thứ cho webserver của bạn lên.
Linux có SSH access mặc nhiên. (Bật máy linux web server lên rồi dùng máy khác trong LAN mà SSH vô IP của máy linux server)

Dùng http://hostrocket.com/putty.exe để connect SSH từ các win32 platform. Nếu connect SSH từ linux client thì từ máylinux client cứ gõ
# ssh -l username hostname
trong terminal.

Sau đó thì thực thi các câu lệnh của database bạn dùng để back up và restore (cái này thuộc về loại database của bạn dùng, hết liên quan gì tới SSH rồi)
sau khi vào được shell prompt rồi thì gõ:

[root @localhost mysql]# ./bin/mysqldump --opt -uUSERNAME -p databasename > /path/to/backupfile.sql
bây giờ file backupfile.sql là file có ghi các cấu trúc và dữ liệu của database của bạn.
để reload:
[root@localhost mysql]# ./bin/mysql -uUSERNAME -p databasename < /path/to/backupfile.sql

tùy độ lớn của file mà có thể mất tới vài phút.

ML

Zenki-X
31-01-2003, 11:59
cám ơn bạn ! để mình làm thử xem ! sau đó sẽ post tiếp ! ;)