PDA

View Full Version : Vẽ chiếc bàn có trải khăn với 3dsmax

3Dman
29-01-2003, 02:43
Bác nào dựng được hình và gán được vật liệu chiếc bàn giống như thế này = max thì tôi đây sẽ vô cùng bái phục và ngưỡng mộ.

XOX-BRAIN
29-01-2003, 04:10
Bố cục của canh nhà này hơi bê bối lắm thì phải... :)

Hết chỗ nói...

3Dman
30-01-2003, 00:24
Trời ơi tôi có bảo ông nhận xét về bố cục căn nhà này đâu hả ông XO

Ghostlake114
01-02-2003, 17:17
Cái khăn trải bàn này à, tui thề là mới bít Max cũng làm được
Tui sẽ làm nó bằng Plugin Cloth của R-EYE
Cái Plugin Cloth này làm vải hơi bị độc, các bác dùng thử rùi thấy

3Dman
02-02-2003, 13:01
Tôi không hiểu các ông có cách nào dựng hay không, xin hãy chỉ giáo, riêng tôi chỉ có cách dựng sau:
Trên mặt top vẽ 1 circle có R = 600 (vdụ như vậy)
Tiếp theo vẽ 1 đường line (chọn smooth_smooth) trong creation meathod vừa vẽ (nằm trong circle)
Trên mặt Front vẽ đường line (giữ phím shift) để làm đương dẫn
Vẫn đang chọn đường line vào geometry chọn compound-object\ loft chọn getshape rồi chỉ vào circle đã vẽ. Sau đó để path = 100 rồi chỉ vào đường line, lúc này chiếc bàn bị co ở phần thân trông hơi khó coi.
Tôi ấn vào sub-object rồi trên main-toolbar chọn rotate (ông nào đặt phím tắt thì ấn phím tắt). Sau đó chỉ vào hình shape bị xoắn xít và xoay cho đến khi cảm thấy ưng ý thì thôi.
Và tôi chỉ vẽ được có kiểu này thôi.
Và miếng vải bên trên tôi cũng không biết phủ kiểu gì.
Nghe ông ghost-lake nói vậy tôi thật buồn lắm vì tôi đã dùng max khá lâu rồi.
Ông có cách nào dựng hình hay xin chỉ giáo chi tiết, chứ ông chỉ thề như thế thì làm sao tôi hiểu được. Còn cái Plugin Cloth của ông tôi sẽ nghiên cứu và trả lời ông sau.
Xin cảm ơn các bạn đã quan tâm tới bài viết của tôi
Dưới đây là kết quả tôi đã thực hiện sơ qua với các bước đã làm như trên, bác nào muốn có những chiếc bàn phủ vải tuyệt vời thì phải chịu khó chọn vật liệu. Màn hình của tôi đang mất màu nên cái bàn tôi dựng có màu gì tôi cũng không biết.

X-cop
03-02-2003, 10:14
3d man ơi ông không việc gì phải buồn cả... cao nhân tất hữu cao nhân trị.... có rất nhiều cái ta biết mà người không biết và ngược lại... do đó cái gì không biết thì ta học... việc gì mà buồn ...ở trên này nhiều cao thủ lắm ... ráng mà học các chiêu hay nhé...
To Mada.... này cậu cho tớ hỏi nhé... có phải cái plugin cloth gì đó là cái bộ mà người ta dùng để gán trọng lực cho một tấm vải rồi nó rơi xuống và tạo thành hình tấm vải không... cậu có thể share cho tớ bộ đó được không... cảm ơn trước nhé....

Ghostlake114
05-02-2003, 15:55
Chính xác rùi
Bác cứ lên mạng down về thui, cái demo đó xài ngon lành mà, có chết gì ai đâu
Gán trọng lực xong là nó rơi tự do, đã wá

ktstuan
05-02-2003, 17:32
Dung Sim_Cloth cua www.chaosgroup.com

3Dman
06-02-2003, 16:37
Xin cảm ơn sự giúp đỡ nhiệt tình của các bác.
Giờ thì tôi có thể phủ được khăn lên chiếc bàn này rồi
Bác nào có ý kiến gì hay xin được chỉ giáo thêm

zaivanhot
18-01-2009, 11:05
sao ko thấy ảnh đâu nhỉ

hoang_khuong
19-01-2009, 00:41
Bác có biết cái thread này bao nhiêu tuồi rồi không ? :emlaugh:

pdp202
07-07-2009, 20:06
em khong down dc bác ơi giúp em với