PDA

View Full Version : Hỏi về User name và Pass

linhlinhmail
10-12-2006, 14:57
Mình có 1 bản Ghost win 2000, khi truy cập đến một máy thứ 2 cùng bản Ghost này thì thường không hỏi nhập User và Password, nếu mình cài mới bằng CD thì truy cập máy thứ 2 kia thường hỏi cả sau mỗi lần khởi động lại.

Cho mình hỏi cách chỉnh win bản ghost trên khi truy cập máy thứ 2 buộc phải nhập User và pass để kết nối ( Để mình chọn User thích hợp í mà), chú ý là không chỉnh gì trên máy thứ 2 kia đâu nhé.

Hoặc chỉnh máy thứ 2 sao cho máy kia truy cập đều phải hỏi User và Pass.

Giúp mình với nhé, mình không rành về mạng lắm

fop1985
11-12-2006, 23:57
Theo mình hiểu thì khi username của 2 máy giống nhau (cả password) thì khi access mạng thì ko bị hỏi mật khẩu hay xuất hiện thông báo gì đó!!
Cách khắc phục là: đổi username hoặc password 1 trong 2 máy!!

linhlinhmail
12-12-2006, 08:36
Cám ơn bạn đã trả lời nhé, để mình kiểm tra lại. Tiện đây mình cũng hỏi luôn có thể truy cập máy khác với một User do mình chọn không, giống kiểu Run as để chọn User khi chay file aplicaton í, và có thể đổi User liên tục không, ví dụ mình Truy cập máy thứ 2 với 1 User chỉ có khả năng đọc dữ liệu, 1 lát sau mình lại chọn 1 User có thể Write data lên máy này khi mình cần.

fop1985
12-12-2006, 11:24
Ở đây bạn dùng mạng dạng Workgroup -> tài khoản sẽ là cục bộ (local user) nên mún cho phép 1 user nào đó truy xuất thì phải tạo user đó trên máy chia sẻ...
Còn vụ đổi user liên tục như vậy thì phải tạo nhiều user có quyền khác nhau thui!!

linhlinhmail
12-12-2006, 15:40
Cảm ơn bạn đã trả lời mình nhé, xin tiếp tục phát huy, hi

Mình đã có sẵn các User rồi, còn phần mình hỏi làm sao mỗi lần truy xuất đến máy thứ hai với 1 user tùy chọn, bình thường thì mình nhập User và pass xong, lần sau thì cứ thế dùng User và pass đó, chỉ đến khi khởi động máy lại thì mới chọn được User khác, có cách nào nhanh hơn khởi động như thế không, tóm lại là cái máy mình truy xuất đến mỗi lần truy xuất đến nó đều bắt nhập User và pass là giải quyết hết được câu hỏi của mình ấy mà.