PDA

View Full Version : cắm thêm loa được không???

trinhda
07-12-2006, 10:15
Máy của mình dùng Motherboard :GA-8I945GMF có card âm thanh onboard (onboard Audio) với
-ALC882 CODEC
-high Definition Audio
-Supports 2/4/6/8 channel audio và
-Supports Line in:Line Out(Front Speaker out);Mic;Surround Speaker Out(Rear Spearker Out);Center/Subwoofer Spear Out; Side Speaker Out connection
-SPDIF in/Out connection
-CD in
Máy dùng Win XPsp2, hiện đang lắp loa 2.1 với một rắc soud vậy mình muốn lắp thêm loa vào các rắc còn lại thì có được không?? liệu có lên tiếng không?? hay mua loa 4.1 chẳng hạn nhưng mà cái 2.1 thì bỏ đi à hay có cách nào thêm loa để nâng công suất lên không?
Cám ơn các bạn nhiều.

hoangdao26990
07-12-2006, 21:09
loa nào thì bác cứ gắn nó vô cái amply ,chắc là đc thui

dly
07-12-2006, 21:25
Tốt nhất đem bộ loa 2.1 qua TiVi mà nghe cho đỡ thiếu tiêng Bass, mua bộ loa 5.1 mà sử dụng. Chú ý thị trường có hai loại 5.1
Loại 1 đường tiếng vô (5.1 ảo)
Loại 3 đường tiếng vô (cái này mới đúng là 5.1)

vantruongdia
07-12-2006, 21:30
Mua quả 5.1 mà xài chứ đừng nghĩ đến chuyện tận dụng 2.1 làm gì, Nghe không ra cái gì cả :D. Cái 2.1 đó cho ông già cắm vào nghe radio :D :D

trinhda
07-12-2006, 22:19
Tốt nhất đem bộ loa 2.1 qua TiVi mà nghe cho đỡ thiếu tiêng Bass, mua bộ loa 5.1 mà sử dụng. Chú ý thị trường có hai loại 5.1
Loại 1 đường tiếng vô (5.1 ảo)
Loại 3 đường tiếng vô (cái này mới đúng là 5.1)

Loa 2.1 có amply vậy mình cho cái loa thùn vào một trong hai rắc loa liệu nó có to hơn không, mình sợ loa 5.1 không đủ tiền mua mà mình cần to thôi không cần hay lắm hát đó mà.Trả lời mình nhé

tran_phong
08-12-2006, 14:16
Loa 2.1 có amply vậy mình cho cái loa thùn vào một trong hai rắc loa liệu nó có to hơn không, mình sợ loa 5.1 không đủ tiền mua mà mình cần to thôi không cần hay lắm hát đó mà.Trả lời mình nhé

không được, làm sao cái amply đó kéo được cái loa thùng của bạn. Muốn lớn thì chuyển qua cắm vào dàn HIFI cho nó lớn.

dly
08-12-2006, 14:26
Cũng tùy công suất của cặp loa thùng nữa chứ Trần Phong và cũng tùy theo các tụ cản, lọc thường kèm trong thùng loa nữa. Các cặp loa tương thích với bô Ampli đi kèm của 2.1 thường khoảng 4 ôm 30 đến 40W đường kính loa từ 1 tấc đến 1.2 tấc, nếu kiếm được các loa Liên Xô thì tuyệt, âm thanh khá sạch và trong

vienngtr
09-12-2006, 14:02
1. Nếu loa thùng của bạn có (các) núm vặn chỉnh âm, thì nó có sẵn Amli rồi. Chỉ cần cắm thẳng vào LineOut hoặc SideOut. Khi đó nên bỏ loa 2.1 ra vì tiếng không hay (bè to, bè nhỏ không đều, không cân). Tuy nhiên để lại vẫn được (thùng cắm LineOut, 2.1 vào SideOut hoặc ngược lại. Nếu cắm thùng vào 1 ngõ ra của 2.1 sẽ bị xé tiếng vì đầu vào (chỉ cần nhỏ) của thùng (là đầu ra của 2.1, đã khuếnh đại) quá to. Nếu thùng chưa có núm vặn mà ở đầu ra 2.1 thì không kéo nổi, tiếng nhỏ quá, lệch, xấu.
2. Tiếng thùng chỉ là một kênh. Nếu bạn còn đủ tiền nên dùng 2 thùng, tiếng đẹp hơn (có thể bán lại cho bạn bè 2.1 để có thêm tiền?). Khi đó bạn mua một dây ra đôi, mỗi thùng gắn vào một nhánh của dây này, dây này cắm vào LineOut. Hai thùng giống hệt nhau thì tốt hơn.
3. Nếu (các) thùng loa của bạn (đều) chưa có Amli, bạn có thể đến hiệu đồ cũ hay hiệu sửa Radio mua lại 1 Amli cũ. Nó chắc chắn đủ mạnh cho nhu cầu hát to của bạn mà tiếng không tồi đâu (đành là không thể so 5.1).

quasin3000
14-12-2006, 08:19
Nhà SX không làm thừa công suất làm gì. Nếu không muốn hỏng thì hãy để nguyên.

lqkhoi
14-12-2006, 08:53
2.1 và 5.1 có công dụng khác nhau hoàn toàn. Bạn muốn dùng loa làm cái gì ? Muốn coi film cần surround OK 5.1. Muốn nghe nhạc vẫn cần phải có 2.1

Không phải vô cớ khi người ta vẫn sản xuất ra 2 loại loa như thế này.

Nếu muốn tiếng to cần ồn ào. Cách tốt nhất là mua 1 cặp loa thùng cộng cái amplifier rời. Chỉ cần dưới 1 triệu dư sức đủ làm cho bạn gây sự phiền hà cho hàng xóm :)). Cái loa máy tính với amplifier built in chỉ thích hợp trong phòng nhỏ. Nếu công suất to sẽ rất mắc tiền nhưng so với cùng mức giá sẽ không bằng cái amplifier cộng với cặp loa thùng.

Tất nhiên xài cái kia sẽ hao điện hơn nhiều.