PDA

View Full Version : hỏi về bài tập Access

battle
06-12-2006, 22:41
Đây là 1 bài tập em được giao về nhà mọi người vào chỉ giúp em cái nha , nhớ nói dõ dàng cho em nhờ nha , nếu có hình hướng dẫn thì càng tốt , mọi người chỉ hộ em kỹ vào nha em mới học lên còn dốt lắm , cám ơn mọi người trước nha. ( do không post được ảnh em cho 1 query như sau )

CHUCVU CANBO PHONGBAN
chucvuID canbo ID phongbanID
tenchucvu phongbanID tenphongban
phucapcv
chucvuID
hoten
ngaysinh
gioitinh
hsluong
thuclinh
dangvien
anh

đây là yêu cầu bài ra :

1: Tạo FIle cơ sở dữ liệu với các bảng như trên

2: Đưa ra bảng thông tin cán bộ gồm các thông tin : họ tên , ngày sinh , chức vụ , phòng ban , lương chính , thực lĩnh với :

Lương chính = ( hệ số lương ) * 350

Thực lĩnh = ( lương chính ) + phụ cấp chức vụ

3: Tạo Form nhập dữ liệu của cán bộ để nhập thêm cán bộ với đầy đủ các thông tin của bảng cán bộ được hiển thị trên Form

4: Tạo báo cáo ( report ) để in danh sách lương cán bộ với các thông tin : Mã cán bộ , tên cán bộ , lương chính , phụ cấp và thực lĩnh .

Bài này vô cùng quan trong với em mong mọi người chỉ giúp tận tình , cám ơn mọi người trước nha

nohack
07-12-2006, 11:20
Bài tập quá dễ, mình nghĩ bạn tự mày mò cũng ra được, chỉ tội lười thôi.

1. Tạo DB : Dùng mẫu tạo sẵn của nó mà làm nhé. Cấu trúc bảng đã có ở trên rồi mà.

2. Cái này thì tính ở trong query, Access hỗ trợ viết query ở dạng visual, chỉ việc gõ vào thôi ( Ví dụ như tb_luongchinh=tb_heso*350 )

3. Tạo form cũng đơn giản, chỉ cần chọn connect đến bảng nào, tạo dạng cột hay dạng bảng hay các dạng khác, nó sẽ tự động gán các trường vào textbox, kéo thả là xong.

4. Báo cáo cũng ..đơn giản nốt, chọn new report rồi chọn lấy dữ liệu từ bảng nào là xong.

---------

Tóm lại, yêu cầu bài tập của bạn không có j khó khăn đến nỗi không thể làm được.
Tôi nghĩ bạn nên xem lại sách vở, chỉ bỏ ra 1 ngày đọc lại sách là dư sức làm một bài tập thế này rồi.
Ở trường tôi, bài này chỉ tương đương với kiểm tra 15' thôi :(

battle
10-12-2006, 13:47
hè cảm ơn bạn nhan , dạo này đang bạn lên không muốn coi lại xách cho lắm lên hỏi anh em cho nhanh , cám ơn bạn nha . :D

MichaelTuanAnh
10-12-2006, 19:37
Mình nghỉ những bài cơ bản thì bạn nên tự làm lấy không nên nhờ người khác giải hộ như thế không tốt cho bạn sau này đâu