PDA

View Full Version : Du học sau đại học với ngành CNTT

Csharp_TN
06-12-2006, 18:19
Chào các bạn , mình hiện học năm thứ 5 ĐH CNTT , đến tháng 4 tháng 5 này ra trường.
Sau khi ra trường mình muốn wa nước ngoài học tập để thông thạo tiếng anh cũng như chuyên môn ( lập trình viên )

Nhưng gia đình mình cũng chỉ lo đc đến tầm 500 triệu, k0 biết có thể đi đc ở Mỹ or Úc k0 , và ở đâu có thể xin đc việc để làm thêm thuận lợi.

Trình độ tiếng anh mình đọc / viết thì tạm đc , nghe và nói thì chỉ đủ giao tiếp thường thôi.

Còn về công nghệ thông tin thì : biết sữa chữa , cài đặt máy tính. Lập trình ( VB , C, C++ ,ASP, VB.NET, C# ) ( rành nhất là C# những thứ khác biết cơ bản thôi ) . Đã lập trình 1 số phần mềm quản lý , và outsource 1 vài phần mềm nhỏ. ( nói chung về kỹ năng lập trình mình cũng khá tự tin )

Với trình độ như vậy mình có thể kiếm đc việc làm thêm liên quan đến IT khi đi du học ở nước ngoài không, và tiếng anh mình cũng k0 phải pro ( nghe và nói k0 giỏi ),>> sang đó học trước tiếng anh 3-4 tháng thì chi phí có thêm nhiều k0 , và 500 triệu liệu có đủ cho 2 năm đầu bỡ ngỡ k0.

Rất mong các bạn giúp đỡ , vì đây là mơ ước của mình

cucumber
07-12-2006, 03:35
nói những gì mình biết thôi nhé ....

500tr không đủ để học master (khoảng 1,5 năm đến 2 năm) ở US (trừ khi bạn xin được financial aid hoặc scholarship.

Với trình độ AV (theo như bạn nói) thì bạn phải sang bên đấy học thêm, lại mẻ đi 1 miếng trong 500tr của bạn, vả lại AV không tốt thì bạn đừng nghĩ đến chuyện có financial aid, scholarship hoặc 1 công việc làm thêm liên quan đến IT

còn nữa, không biết bạn đang học trường ĐH nào & bằng cấp của trường bạn có được trường bạn định apply vào chấp nhận hay không? Nếu không thì bạn chỉ có nước apply theo dạng freshman, undergraduate --->500tr lại càng không đủ

không biết như thế có giúp gì được cho bạn không?

mtt333
07-12-2006, 08:42
Chào các bạn , mình hiện học năm thứ 5 ĐH CNTT , đến tháng 4 tháng 5 này ra trường.
Sau khi ra trường mình muốn wa nước ngoài học tập để thông thạo tiếng anh cũng như chuyên môn ( lập trình viên )

Nhưng gia đình mình cũng chỉ lo đc đến tầm 500 triệu, k0 biết có thể đi đc ở Mỹ or Úc k0 , và ở đâu có thể xin đc việc để làm thêm thuận lợi.

Trình độ tiếng anh mình đọc / viết thì tạm đc , nghe và nói thì chỉ đủ giao tiếp thường thôi.

Còn về công nghệ thông tin thì : biết sữa chữa , cài đặt máy tính. Lập trình ( VB , C, C++ ,ASP, VB.NET, C# ) ( rành nhất là C# những thứ khác biết cơ bản thôi ) . Đã lập trình 1 số phần mềm quản lý , và outsource 1 vài phần mềm nhỏ. ( nói chung về kỹ năng lập trình mình cũng khá tự tin )

Với trình độ như vậy mình có thể kiếm đc việc làm thêm liên quan đến IT khi đi du học ở nước ngoài không, và tiếng anh mình cũng k0 phải pro ( nghe và nói k0 giỏi ),>> sang đó học trước tiếng anh 3-4 tháng thì chi phí có thêm nhiều k0 , và 500 triệu liệu có đủ cho 2 năm đầu bỡ ngỡ k0.

Rất mong các bạn giúp đỡ , vì đây là mơ ước của mình

Sau khi ra trường mình muốn wa nước ngoài học tập để thông thạo tiếng anh cũng như chuyên môn (lập trình viên)

Nếu với mơ ước này thì đi học ở nước ngoài là phí phạm vì đi học thì tốt nhất là tiếng anh cũng đã kha khá và việc đi học nước ngoài (ở Úc hoặc Mỹ) người ta cũng không đào tạo chuyên môn lập trình viên.
Với mơ ước như thế này thì tốt nhất là đi xuất khẩu lao động (cái này thì không rõ ở Úc và Mỹ có nhu cầu nhập khẩu lao động Việt Nam không)
Nếu cảm thấy tự tin về lập trình thì mong rằng tầm nhìn của bạn sẽ vượt ra xa hơn là chuyện kỹ năng lập trình.

nohack
07-12-2006, 11:15
120tr đủ cho bạn cầy xong Master ở Ấn Độ ( bao gồm cả ăn ở, đi lại và học phí ) :D

lqkhoi
07-12-2006, 12:12
Bạn đã tốn 5 năm tiền nhà nuôi. Giờ còn muốn đốt thêm 1 đống tiền nữa tính chừng nào trả nợ cho gia đình đây.

Bạn còn chưa biết bạn muốn gì ? Chỉ trao dồi ngoại ngữ và nâng cao nghiệp vụ gì gì đó để đốt hơn 500M có đáng không ?

Ý kiến của tôi là bạn nên bỏ 500M của bạn vô trong ngân hàng. Chịu khó đi làm 2 năm, kiếm chỗ nào trâu bò nhất mà chui vào nhưng không cần tiền nhiều. Vì bạn đâu cần tiền đâu ? Buổi tối đi học tiếng Anh cho nó nhiều vào.

Sau khoảng 1 đến 2 năm, khi English tốt rồi hãy quay trở lại với câu hỏi này. Bạn sẽ không tốn tiền học English, kinh nghiệm làm việc cũng đã kha khá. Nó cần cho bạn nếu bạn muốn học Master theo dạng coursework.

Còn nếu bạn muốn đi du học vì ai cũng đi đó thôi thì xin lỗi tôi không có ý kiến nữa :)