PDA

View Full Version : Dùng cồn để lau tản nhiệt có được ko ?

milandini
05-12-2006, 21:59
Các bạn cho mình hỏi: muốn lau hết lớp kem tản nhiệt (gần như ko còn) trên HS thì có thể dùng cồn 96 được ko ? Khi bôi kem tản nhiệt (mua 1 lọ ngoài chợ giời 10K) thì bao nhiêu là đủ và cách làm thế nào để được hiệu quả cao nhất ?
Cảm ơn các bạn đã quan tâm và giúp đỡ

nguyenvuhoang
05-12-2006, 22:48
nếu keo tản nhiệt lâu ngày bị khô, bạn có thể dùng 1 miếng vải khô và mềm chà mạnh tay tí xíu thì no cũng sạch đâu cần dùng cồn, bản thân HS là 1 phiến nhôm tản nhiệt thì bạn có thể dùng chất lỏng nào k0 ăn mòn để lau là được. còn bôi keo tản nhiệt thì chỉ cần thoa 1 lớp mỏng, đều lên lưng con CPU, sau đó gắn HS trở lại. Cần nhất là lớp keo bạn phải trải đều trên lưng con CPU, tránh chỗ dày chỗ mỏng. Khi đó HS mới sát với CPU và tản nhiệt tốt. bạn thoa dày quá thi khi gắn HS no cũng chảy ra ngoài thôi. Nói chung là mạnh dạn làm và gắn HS cẩn thận chút là được, dừng để HS bị kênh 1 bên sẽ tản nhiệt kém hẳn

milandini
06-12-2006, 21:43
Thx bạn. Mình đã thử làm và kết quả như sau:
1. Với tản nhiệt cũ (nguyên bản, bán theo CPU 1.8a), trước khi lau kem tản nhiệt, vào Hardware Monitor của Main và dùng Everest thì thấy nhiệt độ CPU cỡ 38 độ.
2. Bôi kem tản nhiệt mua ngoài chợ trời vào tản nhiệt lõi đồng (con này đến là nặng), thì nhiệt độ lên tận 67 độ.
Các bạn cho mình hướng giải quyết cái, ko thì đi đời em CPU.

khoabeo108
06-12-2006, 22:47
1. Xem lại kem tản nhiệt đó chất lượng thế nào, coi chừng.... kem đánh răng :)
2.Kiểm tra hiệu quả của cái tản nhiệt đồng đó (cùng sử dụng loại kem ở trên, nhưng bây giờ gắn tản nhiệt nhôm như cũ xem)

hoangdao26990
07-12-2006, 00:30
dzay bác xài lại cái cũ cho rồi.

milandini
07-12-2006, 02:19
Chắc là do mình bôi kem chưa đúng hoặc do kem tản nhiệt kia chất lượng quá tồi chứ còn tản nhiệt lõi đồng kia ăn đứt tản nhiệt cũ.
Cảm ơn các bạn.

dly
07-12-2006, 08:07
Bạn cũng nên xem kỹ lại headsink có bị cấn không? tiếp xúc tốt lên mặt CPU không? đôi lúc sơ xuất chúng ta thả HS vô rồi gài ngàm không để ý cạnh HS bị cấn lên bộ khung chính vì vậy nhiệt thường tăng lên. Cũng có những bộ ngàm nơi giữ hai chốt lẩy chất lượng kém khi bạn kéo chốt gài nó bị dạt ra khiến lực đè HS xuống không tốt. Khá là vô lý khi mà tản nhiệt nhôm lại tốt hơn đồng

milandini
08-12-2006, 12:46
Đúng là chốt gài nó bị dạt ra làm cho HS ko tiếp xúc hoàn toàn lên lưng CPU, em đang tìm bộ ngàm khác thay thế, chắc là ổn.
Cám ơn bác dly và mọi người.