PDA

View Full Version : Ức chế PHP5 & MySQL5

ixplorer
05-12-2006, 15:30
Chào các bác,

Em đang vô cùng ức chế với 2 cái này suốt mấy ngày nay. Không làm sao cho thằng MySQL hoạt động cùng với PHP được.

Em tả lại quá trình làm thế này cho các bác xem nhé:

1) Download & Install MySQL 5.0.27 (Windows Installer). Test query browser -> OK.

2) Download & Install PHP 5.05 (cũng Windows Installer nốt).

3) Create 1 file test.php:
<?php
phpinfo();
?>

http://localhost/test.php -> OK

3) Download 2 file php_mysql.dll & libmysql.dll từ http://dev.mysql.com/downloads/connector/php. Rồi tống thằng php_mysql.dll -> C:\PHP\ext, libmysql.dll -> C:\WINDOWS\SYSTEM32.

4) Uncomment cái dòng extension=php_mysql.dll trong file php.ini

5) Lần này mở test.php thì nó thông báo lỗi:
"PHP Warning: PHP Startup: Unable to load dynamic library 'C:\PHP\ext\php_mysql.dll' - The specified procedure could not be found. in Unknown on line 0"

Đấy. Các bác xem em làm sai chỗ nào mà nó cứ bung ra cái thông báo dở hơi đó chứ. :(

mrsinguyenus
05-12-2006, 16:24
Chắc chưa config cái extension dir thôi bạn tìm cái ext dir để config là C:\PHP\ext
C:\WINDOWS\php.ini
extension_dir = "C:/PHP/ext/"

ixplorer
05-12-2006, 19:48
Chắc chưa config cái extension dir thôi bạn tìm cái ext dir để config là C:\PHP\ext
C:\WINDOWS\php.ini
extension_dir = "C:/PHP/ext/"

"PHP Warning: PHP Startup: Unable to load dynamic library 'C:\PHP\ext\php_mysql.dll' - The specified procedure could not be found. in Unknown on line 0"

Nếu ko set "extension_dir=C:\PHP\Ext" thì làm sao nó thông báo như thế được.

Các bác chả đọc kỹ j cả :no:

anhtuannd
05-12-2006, 20:07
Lỗi này em cũng mù, nhưng theo như những gì em thấy ở trên thì nguyên nhân chủ yếu đến từ 2 file php_mysql.dll & libmysql.dll.
Để mai em thử cài 2 thằng này xem sao :)

anhtuannd
05-12-2006, 20:17
How do I install the mysql/mysqli extensions for PHP?

Installing the extensions is easy. You have to verify two settings in your php.ini configuration file and copy the extensions to the php extension directory.

Step by step:

* Unpack the download archive

* Copy the php_*.dll files to your PHP extension directory
You can look up and confiugure the PHP extension directory in your php.ini file. A typical location for the php.ini file is C:\php\php.ini. The PHP extension directory is configured using the extension_dir setting, for example:
extension_dir = C:\php\extensions
Copy the php_*.dll files contained in the download to your PHP extension directory, for example to: C:\php\extensions

* Enable the PHP extensions that you want to use in the php.ini file
Uncomment or add the following lines to your php.ini file:
// MySQL extension
extension=php_mysql.dll
// MySQLi extension
extension=php_mysqli.dll

* Copy the libmysql.dll to the PHP installation directory
A typical location for your PHP installation directory is C:\php . Exchange the libmysql.dll file that is in the directory and overwrite it with the file from the download archive.

Chắc vấn đề ở đây ạ?

ixplorer
06-12-2006, 02:19
Không phải vậy đâu. Mình cài bản PHP Windows Installer nên mặc định ko có extension nào hết, phải down 2 file php_mysql.dll và libmysql.dll từ trang dev.mysql.com về.

Mình cũng cẩn thận thử download cả PHP5 Zip Package về rồi upzip & copy đè cả 2 file trên nhưng cũng ko có j khác biệt.

mrsinguyenus
06-12-2006, 12:35
Tôi nhầm cái trên đọc không kỹ. Xin lỗi, vậy cái file dll đó có vấn đề, tìm bản nào có đầy đủ rồi ghi đè vào đó, chạy file phpcgi.reg gì đó config như trên ok

thienthan36
27-12-2006, 14:19
Không biết làm thế này được không nhé
copy file : libmysql.dll vào c:\php\ hay c:\apache\bin (nếu dùng modules of apache
copy file php_***.dll vào c:\php\ext
cấu hình file php.ini : extension_dir = c:\php\exe

hy vọng bạn chạy được

ixplorer
29-12-2006, 11:02
Từ hồi post bài đến giờ mình vẫn chưa làm sao cho PHP5.0 làm việc với MySQL5.0 nên đành quay lại với PHP4 & MySQL4.
Tuy nhiên hôm qua mình vừa download thử PHP5.2 thì thấy lần này PHP Installer đã thay đổi, theo đó MySQL Connection Tool được gắn luôn với bộ cài PHP. Khi chạy setup chỉ cần select MySQL trong phần Extension. That's all!

kemkem
29-12-2006, 11:52
không cài được thì dùng cái tích hợp đi.
tôi đang dùng bản vetrigo mới nhất:
thông sô:
Apache: 2.0
PHP: 5.2
Mysql:5.0
ngoài ra nó còn tích hợp các tool như:
phpmyadmin 2.9
SQLlite
zend..
bạn có thể download tại đây:
http://download.ttv.vn/

vnmarser
29-12-2006, 14:25
cái này có lẽ do lỗi version của cái extension *.dll không tương thích với version hiện tại của php.
Theo ý tớ, tốt nhất bạn gỡ cái php của bạn ra, tải cái bản .zip của php về (trong đó đã có hầu hết các extension cần thiết) và cài vào. Sau đó rồi cấu hình cho file php.ini (cái này tớ thấy bạn biết thừa rồi:D)

Tớ đã test hầu hết các bản php5 với MySQL 5.0.x, chạy phe phé.:w00t:

billard
29-12-2006, 18:40
tốt nhất là dùng các project đã có sẵn như AppServer (www.appservnetwork.com) hay xammp (www.apachefriends.org)...

Zerofire
29-12-2006, 23:47

Đấy. Các bác xem em làm sai chỗ nào mà nó cứ bung ra cái thông báo dở hơi đó chứ. :(

Khặc, bó chiếu, nó bảo tìm không thấy cái file .DLL đâu cả, chỉ vì copy vào folder khác còn setting thì chỉ ra file .DLL đó ở folder khác, hẹc, không hiểu sao mà lại ức chế, có khi làm việc với ông này ức chế cả ngày mất [=))]

vnmarser
30-12-2006, 00:13
Khặc, bó chiếu, nó bảo tìm không thấy cái file .DLL đâu cả, chỉ vì copy vào folder khác còn setting thì chỉ ra file .DLL đó ở folder khác, hẹc, không hiểu sao mà lại ức chế, có khi làm việc với ông này ức chế cả ngày mất [=))]
Ông đọc kỹ lại xem, bạn ấy thao tác đúng rồi đó.

3) Download 2 file php_mysql.dll & libmysql.dll từ http://dev.mysql.com/downloads/connector/php. Rồi tống thằng php_mysql.dll -> C:\PHP\ext, libmysql.dll -> C:\WINDOWS\SYSTEM32.

Mà "nó" đâu có bảo là không tìm thấy, Unable to load dịch là không tìm thấy à:D

lỗi ở đây là cái php_mysql.dll. Không đúng php version nên php không load đựoc, thế thôi. Cứ xóa cái php đi, down cái zip package về cài vào là ổn, trong cái package đó có sẵn cả mớ extension tương thích với bản php đó.

vnmarser
30-12-2006, 00:19
Dùng các soft có sẵn như appserv thì chả thể hiểu rõ, những cái đó gọi là fast food mà, chả thể ăn mãi đựoc - mì ăn liền thì dễ chế biến, nhưng ăn có ra qiái gì đâu:angel_not

Zerofire
30-12-2006, 18:48
Ông đọc kỹ lại xem, bạn ấy thao tác đúng rồi đó.

Mà "nó" đâu có bảo là không tìm thấy, Unable to load dịch là không tìm thấy à:D

lỗi ở đây là cái php_mysql.dll. Không đúng php version nên php không load đựoc, thế thôi. Cứ xóa cái php đi, down cái zip package về cài vào là ổn, trong cái package đó có sẵn cả mớ extension tương thích với bản php đó.

Dạ thưa, không tìm thấy thế nên không thể nạp lên được, vậy bắt bẻ dịch câu thì sẽ có là "Không thể nạp được thư viện động php_mysql.dll", được rồi chứ ạ??? Có lẽ ông này có vấn đề về suy luận và logic nên bắt phải dịch "word by word", ;)

Lần đầu cài PHP là cách đây 4 năm, không biết tý gì, xung quanh không có ai hỏi nhưng có cái manual, hẹc, sau 5' thì tìm đúng chỗ để tra, sau 1' thì nó chạy theo đúng hướng dẫn của manual, không biết cái ông này khi cài có đọc manual không, hay thích cái kiểu "wizard" của Microsoft cứ bấm Next phát là xong???? Dùng LAMP mà thế thì bó chiếu....

maxstring
18-01-2007, 20:55
Chào các bác,

Em đang vô cùng ức chế với 2 cái này suốt mấy ngày nay. Không làm sao cho thằng MySQL hoạt động cùng với PHP được.

Em tả lại quá trình làm thế này cho các bác xem nhé:

1) Download & Install MySQL 5.0.27 (Windows Installer). Test query browser -> OK.

2) Download & Install PHP 5.05 (cũng Windows Installer nốt).

3) Create 1 file test.php:
<?php
phpinfo();
?>

http://localhost/test.php -> OK

Hi! chào bạn, đã xử lý đc lỗi chưa, nếu chưa thì làm theo mình nhé.Mặc định windows installer ko có thư mục ext, do đó khi bạn cài xong, bạn phải download toàn bộ bộ cài zip và giải nén nó , copy đè vào thư mục đã cài đặt(mặc định là :C:\PHP). sau đó vào trong thư mục cài đặt.copy file libmysql.dll vào thư mục C:\WINDOWS\system32.
Cấu hình PHP.ini như sau :

error_reporting = E_ALL & ~E_NOTICE(bỏ dấu ; ở dòng này và thêm dấu ; ở dòng error_reporting = E_ALL).
default_charset = "utf-8";
extension_dir = "c:\php\ext";
cgi.force_redirect = 0
extension=php_mysql.dll
Chỉ có vậy thôi, chúc bạn thành công

littleghost
19-01-2007, 05:41
Khi cài php có tùy chọn cài các extension mà sao bạn không chọn nhỉ. Tôi cài phát ăn luôn chả vấn đề gì.
Chạy cái trình cài đặt php nhé, đến phần có mấy cái hình như cái ổ đĩa, lại xếp theo cây thư mục á, bấm vào dấu + rồi chọn mysql là nó tự động cài đặt cấu hình hết cho mình luôn. Ngoài ra còn phải cài thêm cái mbstring nữa vì tôi thấy phpmyadmin báo thiếu, chẳng biết để làm j nhưng cũng cứ cài.
Chú ý nữa, nên chọn extension mysqli với bản mysql 5.x thì tốt hơn là chọn cái mysql

ixplorer
24-02-2007, 13:53
Lần đầu cài PHP là cách đây 4 năm, không biết tý gì, xung quanh không có ai hỏi nhưng có cái manual, hẹc, sau 5' thì tìm đúng chỗ để tra, sau 1' thì nó chạy theo đúng hướng dẫn của manual, không biết cái ông này khi cài có đọc manual không, hay thích cái kiểu "wizard" của Microsoft cứ bấm Next phát là xong???? Dùng LAMP mà thế thì bó chiếu....

@Zerofire: Chào ông PHP 4 năm :D. Hồi trước tôi cũng cài PHP4 Manually 1 phát ok ngay. Hôm nọ thấy có cái PHP5.0 mới nên down về cài thử nhưng bị cái lỗi đó. Đọc manual ko thấy j, google ko ăn thua (cũng search thấy nhiều người bị giống mình nhưng áp dụng cách của họ ko thành công) thế nên tôi post lên đây hỏi xem có ai bị giống thế ko và tìm câu trả lời. Nếu ông biết nguyên nhân thì bảo anh em 1 câu, tôi sẽ rất cảm ơn. Chứ ông đừng có vào ăn nói nghênh ngang như vậy nó chướng lắm.

@all: Hôm nọ loay hoay mãi vẫn chưa fix được thì có cái PHP5.2 mới ra cho phép chọn extension ngay trong lúc cài nên thôi ko động đến vấn đề đó nữa. Dù sao cũng cám ơn mọi người đã quan tâm.

liemoffline
25-03-2009, 16:41
@Zerofire: Chào ông PHP 4 năm :D. Hồi trước tôi cũng cài PHP4 Manually 1 phát ok ngay. Hôm nọ thấy có cái PHP5.0 mới nên down về cài thử nhưng bị cái lỗi đó. Đọc manual ko thấy j, google ko ăn thua (cũng search thấy nhiều người bị giống mình nhưng áp dụng cách của họ ko thành công) thế nên tôi post lên đây hỏi xem có ai bị giống thế ko và tìm câu trả lời. Nếu ông biết nguyên nhân thì bảo anh em 1 câu, tôi sẽ rất cảm ơn. Chứ ông đừng có vào ăn nói nghênh ngang như vậy nó chướng lắm.

@all: Hôm nọ loay hoay mãi vẫn chưa fix được thì có cái PHP5.2 mới ra cho phép chọn extension ngay trong lúc cài nên thôi ko động đến vấn đề đó nữa. Dù sao cũng cám ơn mọi người đã quan tâm.

Chào các bạn tôi cũng gặp trường hợp tương tự khi cài PHP5.2.9-1 + Apache2.2 + MySQL Sever 5.1 chết toi! vào trang phpinfo(); thì OK nhưng không load được cái mysql extension mặc dù tôi đã google khắp cả thế giới và đọc kỹ cái topic này rồi. bochieu.com + botay.com + bochan.com luôn. Không thể nào hiểu nổi . Còn cài cái EasyPHP thì chạy ào ào, nhưng tôi lại không thích muốn tự cài từng cái chứ không muốn ăn fastfood. Bạn nào có kinh nghiệm xin chỉ giúp! Cảm ơn!

ngoc_viet08
25-03-2009, 21:51
http://www.wampserver.com/en/download.php
>> xài wampserver 2.0 cả năm nay chả gặp cái lỗi gì , ngoại trừ lỗi do mình code :d các bác rảnh quá chỉ khéo vẽ chuyện mà bàn !

UNGDIX
25-03-2009, 22:04
Tốt nhất là mọi người dùng XAMPP đi, đóng gói chuẩn luôn, cài xong là dùng được luôn. Nhớ xóa hết các thứ cũ liên quan đến PHP, APACHE, MYSQL trong máy, và cấu hình lại cổng khác nếu máy có dùng IIS. Mình đã thử rất nhiều gói APACHE+PHP+MYSQL chỉ thấy XAMPP đơn giản nhất.

jiSh@n
26-03-2009, 00:24
Các gói pre-configured cài đặt đơn giản nhưng ko được dùng trong môi trường thực tế là có lý do của nó. Bug tè le.

liemoffline
26-03-2009, 14:50
Chào các bạn tôi cũng gặp trường hợp tương tự khi cài PHP5.2.9-1 + Apache2.2 + MySQL Sever 5.1 chết toi! vào trang phpinfo(); thì OK nhưng không load được cái mysql extension mặc dù tôi đã google khắp cả thế giới và đọc kỹ cái topic này rồi. bochieu.com + botay.com + bochan.com luôn. Không thể nào hiểu nổi . Còn cài cái EasyPHP thì chạy ào ào, nhưng tôi lại không thích muốn tự cài từng cái chứ không muốn ăn fastfood. Bạn nào có kinh nghiệm xin chỉ giúp! Cảm ơn!

P/S :Không ai config được mớ bòng bong này à????

jiSh@n
26-03-2009, 15:05
Ít nhất bạn cũng phải show ra log, error, config... thì mới biết đường fix chứ nói khơi khơi thì chải biế đường nào mà lần. Khối người ở đây họ chả dùng các gói pre-configured đâu.

liemoffline
27-03-2009, 08:46
Ít nhất bạn cũng phải show ra log, error, config... thì mới biết đường fix chứ nói khơi khơi thì chải biế đường nào mà lần. Khối người ở đây họ chả dùng các gói pre-configured đâu.
Khi chạy trang test.php có code phpinfo(); không thấy nó load mysql hay mysqli và chạy phpMyadmin thì báo cannot load mysql extension. Đừng có nói là tôi chưa config cái php.ini nhá . Tôi đã đọc hơn chục topic về vấn đề này và hơn chục ebook hướng dẫn cài mớ bòng bong này rồi!

minhmoc
27-03-2009, 10:09
bạn thử vào folder php, rồi copy file libmysql.dll vào folder system32 của windows rồi check lại xem sao :)

helloworld0
27-03-2009, 10:58
chú ý: file libmysql.dll bạn nên lấy trong thư mục đã cài của mysql, rồi làm như các hướng dẫn ở trên,

jiSh@n
27-03-2009, 13:15
Khi chạy trang test.php có code phpinfo(); không thấy nó load mysql hay mysqli và chạy phpMyadmin thì báo cannot load mysql extension. Đừng có nói là tôi chưa config cái php.ini nhá . Tôi đã đọc hơn chục topic về vấn đề này và hơn chục ebook hướng dẫn cài mớ bòng bong này rồi!

phpinfo() nó chỉ báo trạng thái hiện tại của PHP mà chả hề có 1 dòng nào ghi lỗi lúc khởi động php nhé bạn ;) mysql/mysqli chưa được load thì chạy phpMyAdmin làm quái gì thế?

Chạy php từ dòng lệnh để xem nó có chửi bới gì ko ;)

cái nick đó
27-03-2009, 13:21
bạn thử vào folder php, rồi copy file libmysql.dll vào folder system32 của windows rồi check lại xem sao :)

Nếu ko chạy thử restart xem sao.

itnew2009
27-03-2009, 16:57
phpmyadmin có gì hay ho đâu.
Chạy thử SQLyog xem, bạn sẽ thích ngay mà (giống quảng cáo gì quá).

ngoc_viet08
27-03-2009, 17:08
Các gói pre-configured cài đặt đơn giản nhưng ko được dùng trong môi trường thực tế là có lý do của nó. Bug tè le.
:D em xài thì chẳng thấy bug gì , có các bác tự làm rồi bug ầm ĩ cả topic đây nè .
xài wamp đi cho khỏe , chả phải làm gì , cài vào là code . khỏe !

jiSh@n
27-03-2009, 18:43
:D em xài thì chẳng thấy bug gì , có các bác tự làm rồi bug ầm ĩ cả topic đây nè .
xài wamp đi cho khỏe , chả phải làm gì , cài vào là code . khỏe !
Nếu nó tốt thế thì hàng đống server LAMP trên thế giới người ta đã cài rồi chứ chả đợi bạn nhắc đâu ;)
Tôi đã từng kinh qua 1 đống thứ như Apache2Triad, AppServ, XAMPP, WAMP, MAMP... rồi cuối cùng cũng phải quay lại với cấu hình riêng lẻ từng gói vì chịu ko nổi đống bug ;)

ngoc_viet08
27-03-2009, 22:21
Nếu nó tốt thế thì hàng đống server LAMP trên thế giới người ta đã cài rồi chứ chả đợi bạn nhắc đâu
Tôi đã từng kinh qua 1 đống thứ như Apache2Triad, AppServ, XAMPP, WAMP, MAMP... rồi cuối cùng cũng phải quay lại với cấu hình riêng lẻ từng gói vì chịu ko nổi đống bug
anh nói thía làm em sợ quá :(
thui cứ xài đã , chừng nào nó bắt đầu xuất hiện bug thì lại theo chân các bác đi config :D

Shellingfox
27-03-2009, 22:42
Chính xác lỗi do MySQL 5.1 chỉ được PHP5.3 hổ trợ. PHP5.2.x chưa hổ trợ được. Mình đã từng loay hoay với nó và hiện giờ max hổ trợ của PHP5.2.9 là MySQL 5.0.77

Bạn có thể copy file libmysql.dll từ thư mục của php5.2.9 ra để chạy với mysql5.1 cũng được nhưng mà ai lại xài kiểu đó :D. Tốt nhất là gỡ MySQL ra download bản 5.0.x về mà xài :)

bapnon
28-03-2009, 07:53
Nếu nó tốt thế thì hàng đống server LAMP trên thế giới người ta đã cài rồi chứ chả đợi bạn nhắc đâu ;)
Tôi đã từng kinh qua 1 đống thứ như Apache2Triad, AppServ, XAMPP, WAMP, MAMP... rồi cuối cùng cũng phải quay lại với cấu hình riêng lẻ từng gói vì chịu ko nổi đống bug ;)

LAMP cấp này cũng pre-config như một đống này vậy đó!

Tại vì lúc này mấy gói như kiểu XAMPP và WAMP hay MAMP nổi tiếng và ăn khách quá đi lên LAMP cũng phải bắt chước làm pre-config theo mấy cái kia!

LAMP (nói theo kiểu bác jiSh@n gọi là pre-conifg) mới ra tới version 0.0.9 nên lúc này người ta cũng có thể dùng LAMP pre-config!!!

Trước kia mình tự compile apache, mysql, php, ngay cả dns, pop3, imap3, vân ...vân bên linux server rất nhiều lần, nhưng lúc này thích dùng XAMPP nhất, mình còn dùng portable XAMPP nữa, bỏ nó vào USB stick, mang đi nhưng nơi mà mình làm việc nhưng không có admin right, không setup được webserver thì mình bỏ thằng portable XAMPP và mấy cái portable web browsers nữa làm làm việc được rồi, khá tốt! tại vì lúc làm việc dùng windows, lúc làm xong web thì mang đi host bên Linux nếu có nhiều bug thì có công ty host website lo, nếu không thì tiếng tăm của họ bị đi xuống và chìm xuồng hay thương mại của họ bị khánh tận đâu phải lỗi hay bug của mình đâu!!!

Theo mình thì XAMPP đang đứng đầu trong đống các bác liệt kê ra ở đây.

liemoffline
28-03-2009, 09:32
Chính xác lỗi do MySQL 5.1 chỉ được PHP5.3 hổ trợ. PHP5.2.x chưa hổ trợ được. Mình đã từng loay hoay với nó và hiện giờ max hổ trợ của PHP5.2.9 là MySQL 5.0.77

Bạn có thể copy file libmysql.dll từ thư mục của php5.2.9 ra để chạy với mysql5.1 cũng được nhưng mà ai lại xài kiểu đó :D. Tốt nhất là gỡ MySQL ra download bản 5.0.x về mà xài :)
Tui muốn update các bản mới nhất nên cài thằng MySQl 5.1 đã copy luôn cái libmyssql.dll trong bin của SQL paste vào system32 v, vào thư mục PHP và cả ext của PHP đủ chổ cả config - đọc cả đống sách nhưng chẳng ăn thua. Chắc là đúng như bạn nói phải downgrade thằng SQL xuống 5.0 thôi . Ah, mà sao tôi lên trang PHP chỉ có bản 5.2.9-1 thôi , không thấy 5.3 nhỉ

jiSh@n
28-03-2009, 09:36
Tui muốn update các bản mới nhất nên cài thằng MySQl 5.1 đã copy luôn cái libmyssql.dll trong bin của SQL paste vào system32 v, vào thư mục PHP và cả ext của PHP đủ chổ cả config - đọc cả đống sách nhưng chẳng ăn thua. Chắc là đúng như bạn nói phải downgrade thằng SQL xuống 5.0 thôi . Ah, mà sao tôi lên trang PHP chỉ có bản 5.2.9-1 thôi , không thấy 5.3 nhỉ
5.3 chưa ra chính thức mà lol

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

LAMP cấp này cũng pre-config như một đống này vậy đó!

Tại vì lúc này mấy gói như kiểu XAMPP và WAMP hay MAMP nổi tiếng và ăn khách quá đi lên LAMP cũng phải bắt chước làm pre-config theo mấy cái kia!

LAMP (nói theo kiểu bác jiSh@n gọi là pre-conifg) mới ra tới version 0.0.9 nên lúc này người ta cũng có thể dùng LAMP pre-config!!!

Trước kia mình tự compile apache, mysql, php, ngay cả dns, pop3, imap3, vân ...vân bên linux server rất nhiều lần, nhưng lúc này thích dùng XAMPP nhất, mình còn dùng portable XAMPP nữa, bỏ nó vào USB stick, mang đi nhưng nơi mà mình làm việc nhưng không có admin right, không setup được webserver thì mình bỏ thằng portable XAMPP và mấy cái portable web browsers nữa làm làm việc được rồi, khá tốt! tại vì lúc làm việc dùng windows, lúc làm xong web thì mang đi host bên Linux nếu có nhiều bug thì có công ty host website lo, nếu không thì tiếng tăm của họ bị đi xuống và chìm xuồng hay thương mại của họ bị khánh tận đâu phải lỗi hay bug của mình đâu!!!

Theo mình thì XAMPP đang đứng đầu trong đống các bác liệt kê ra ở đây.
Đang nói đến cái LAMP nào thế :blink:

Trên máy ở nhà và công ty thì tôi cài riêng từng gói chưa tới 5ph là xong, còn trên server thì phải compile từng cục qua SSH, ngồi đợi mòn mỏi:emlaugh:

Nói về đứng đầu bảng trong mảng pre-config thì Zend Server (beta) và Zend Core mới gọi là số 1, chứ XAMPP ăn thua gì lol

bapnon
28-03-2009, 12:08
Trong này hình như có người cứ thấy XAMPP là tưởng web server cho windows thì phải!

LAMPP cho windows
LAMPP cho Linux
LAMPP cho Mac OS X
LAMPP cho Solaris (thằng này hồi xưa mình khổ vì nó mỗi lần setup LAMP server vì nó không có compiler nên không compile apache, mysql, php và set up DNS cũng khó nữa) đi kiếm compiler bỏ vô lúc thì compile được lúc thì error te tua!

LAMP cũng có vậy:
LAMP cho linux (có binary và source code nếu thích tự compile)
LAMP cho cho MacOS
LAMP cho SunOS
LAMP cho Windows

Nếu muốn tự làm LAMP server bên linux thì download riêng từng cái về và tự compile lấy sau khi làm xong cũng gọi là LAMP server! Hồi xưa mình setup kiểu này nhiều lần nên học được khá nhiều từ những đêm ngồi compile đợi tới 2-3 giờ sáng là chuyện thường! nhưng mà học được nhiều lắm! hồi đó setup DNS, mail server, mail relay, etc cái nào cũng phải tự compile. Bây giờ bỏ hết, lục nghề rồi!

Mình cũng đang vặp Zend túi bụi nè, nhưng theo mình thì XAMPP server là đứng đầu vì khá nhiều người dùng và nó có option cho setup Tomcat nữa. Trước kia mình cũng khổ vì cái thằng tomcat này setup trục trặc đủ thứ, lâu rồi không đụng tới chắc bây giờ khá hơn xưa rồi. Nhưng bây giờ XAMPP supports tomcat rồi nên chắc setup server có tomcat là chuyện thường rồi!

Tại vì một số công ty họ dùng tomcat cung với java thí dụ như mấy cái sản phẩm của Cisco như Call Center họ thường dùng tomcat với java cái này cho application của công ty nên phải own server riêng chứ không đi mướn web server để host được.

jiSh@n
28-03-2009, 13:07
XAMPP (ngày xưa là LAMPP) có nhiều phiên bản chạy trên nhiều hệ điều hành, cái này ko cần phải bàn.

Còn LAMP mà tôi đề cập ở trên là platform Linux-Apache-MySQL-PHP, ko phải là 1 gói pre-configured nào cả, vì thế mà bảo LAMP đấy có phiên bản cho Win, Mac thì thật tức cười lol Bây giờ đề cập đến LAMP thì ko biết có bao nhiêu người biết đến một gói pre-config nào đấy (tôi cũng ko biết nốt), hoặc nhắc đến LAMP mà nghĩ đến Win/Mac thì thiệt là :bored:.

XAMPP có ưu điểm là đóng gói sẵn nhiều thứ, nhưng nó ko ổn định. Trên Windows thì Apache lâu lâu lại treo sảng mà ko biết nguyên nhân, trên Mac thì Apache/MySQL lâu lâu dở chứng ko chịu bind vào default port (80/3309), trên Linux chưa từng thử nên chưa biết. Zend Server/Zend Core ít tùy chọn hơn nhưng chạy cực kỳ ổn định, cài đặt sẵn Zend Extensions và Zend Debugger (2 thằng này cài chung mà cấu hình bằng tay hơi bị lu bu), ngoài ra còn có mấy thứ khác như Java Bridge, Zend Platform, DB2, Oracle, Profiler...

cái nick đó
28-03-2009, 13:38
bác bapnon viết 1 post dài mới nhìn cứ tưởng guru

bapnon
28-03-2009, 19:22
Năm ngoái có một người bạn giới thiệu cho mình LAMP đóng gói 4 packages cho lamp server người ấy gọi là precompiled binaries cho nhiều OS của tụi nào mình cũng không để ý nữa tại lâu rồi mình cũng không đụng tới Linux box nên cũng không quan tâm tới cái đó.

Mình nghĩ cái đó combine apache, mysql, php vào 1 package cho dễ setup như kiểu bên Ubuntu hay nói LAMP Server Setup in 15 minutes!

sudo tasksel install lamp-server

Mình thấy càng ngày setup lamp server càng dễ mà! thí dụ như setup CentOs với VMWare có 5 phút là có LAMP server rồi! Vào internet kiếm CentOs image dạng ISO nào mà có đầy đủ cho một webserver mình cần như apache, mysql, php, dns,ftp server, mail server, proxy server, etc (nói chung là tìm và download fully working web server dạng vmware image) [image server không phải hình đâu nhé!] thường các image này rất lớn từ 1 tới vài Gbytes là chuyện thường. Sau khi download xong loại image server (kiểu đã preconfig rồi) bỏ vào WMWare server hay VMWare workstation cũng được chưa tới 5 phút đã có LAMP server rồi! nếu thích có thể làm vài cái lamp server nữa chắc cũng không mất nhiều thời gian đâu! chỉ mất vài phút đổi ip address thôi!

jiSh@n
28-03-2009, 19:32
Thì có ai bảo setup khó đâu. Có điều ngồi compile 3 món Apache, MySQL, PHP chờ vật vã lol

carelesswhisper
31-03-2009, 23:04
mình thấy XAMPP bug đầy nhất vừa rồi mình viết 1 đoạn code mà không biết lỗi ở đâu mãi sau mới phát hiện ra là lỗi của thằng xampp chết mệt :( phiên bản trên window nhiều lỗi nhất.Nhưng tại 0 quen tự cấu hình với lười nên vẫn dụng nó :D

Nic-
31-03-2009, 23:09
cài tay mình chủ động, thêm bớt config theo ý của mình, cái kia tuy chạy vèo vèo ít phải làm gì nhưng nó cho sao chịu vậy, sau này lại phải chinh sửa compile lại cũng mắc công nhiều khi sinh ra lỗi nữa

lee_huynh306
31-03-2009, 23:46
Lỗi gì nhỉ, tớ dùng XAMPP để mod phpbb và smf trước khi up lên host hoài mà có bị sao đâu.