PDA

View Full Version : Các cao thủ Hosting và Server làm ơn cứu em với!

xucxac
04-12-2006, 15:33
Em có đăng ký gói Hosting với 1 sever ở VN. Website được phát triển bằng asp.net và user trên website phải có quyền tạo sub folder thì mới upload đựoc ảnh của cá nhân lên. Bình thường ở các server khác (hosting nước ngoài) thì em contact với Admin 1 cái là OK ngay, nhưng ở server này thì mặc dù đã set quyền full control cho account Everyone rồi nhưng vẫn không thể tạo được sub folder. Các cao thủ chỉ giáo giúp em với bởi vì Admin của Hosting mà em thuê thì khăng khăng là set full control rồi.
Có cách nào kiểm tra hoặc việc cấp quyền tạo sub folder có gì đặc biệt cần lưu ý với các web site .Net chạy trên IIS không ạ.
Em rất cần, giúp em với nhé! Em cám ơn cả nhà!

SieuHost.Com
17-12-2006, 19:59
Nếu là windows 2003 thì phải add write permission cho Network Service. Em thử xem có được không :D

xucxac
18-12-2006, 15:17
Em cám ơn bác đã trả lời nhưng quả thật là họ đã set Full control cho account NETWORK SERVICE rồi mà vẫn không được. Về code thì hoàn toàn bình thường vì em đã chạy tốt trên local cũng như chạy tốt trên 1 hosting ở nước ngoài. Có người nói em nguyên nhân còn có thể do Trust level trong machine.config nữa, ko biết có đúng không ạ!?

BoTayConGaQuay
18-12-2006, 15:40
Đây là do thằng admin của server nó configure chưa đúng đó! Thông thường nếu chạy asp.net trên IIS 6 thì sẽ có chế độ Isolate mode, tức mỗi website sẽ chạy riêng trên một account có dạng domainname_web, ví dụ nếu tên domain bạn là abc.com thì cái account đó sẽ là abc.com_web. Account này mới cần set Full Control để create/delete folders, không nên dùng everyone (dễ bị local hack).

Tuy nhiên nếu admin nó ko cứng nghề thì nó sẽ dùng everyone để cho quyền Full Control. Các server ở nước ngoài nó configure chuẩn thì bạn ko cần phải làm gì cả vì khi tạo gói host thì nó đã set luôn FULL CONTROL cho account đó rồi.

Cái này muốn khắc phục thì kêu thằng admin nó login trực tiếp vào server (logon locally), dùng windows explorer mà set permission cho folder của bạn.

xucxac
18-12-2006, 15:51
Bác bó tay em gà quay cho em hỏi chút được ko ạ!!!
Sở dĩ là nó cho em quyền vào ACL Manager trong Hosting control panel và em kiểm tra thì thấy đúng là account dạng abc.com_web đã đc set Full control rồi. Tuy nhiên thấy pác nói là nên nhờ Admin login trực tiếp vào server (logon locally), dùng windows explorer mà set permission cho folder. Vậy nếu em set quyền thông qua ACL manager trên hosting control panel và Admin họ set trực tiếp thông qua login localy thì có khác nhau gì ko ạ.
EM cám ơn rất nhiều vì vụ này mãi chưa làm đc!

BoTayConGaQuay
18-12-2006, 16:48
Vậy nếu em set quyền thông qua ACL manager trên hosting control panel và Admin họ set trực tiếp thông qua login localy thì có khác nhau gì ko ạ.
Trên lý thuyết là khi bạn set qua hosting control panel thì cũng giống như khi set locally bằng windows explorer. Tuy nhiên, xài thằng Hosting Controller thì nó bị bug gì đấy, không ép phê! Nếu xài Helm thì ok. Mình đã từng thuê một số host ở Việt nam thì hầu như thằng nào cũng xài Hosting Controller và hầu như thằng nào cũng vướng vụ này cả.

Cách khắc phục:
1. Bạn viết 1 cái script tạo 1 folder gì đấy, sau đó up lên web cho nó chạy, dĩ nhiên nó sẽ throw ra 1 exception vì không có quyền create folder => capture cái đó đưa cho thằng host, nói là tuy đã set ACL bằng hosting control panel rồi nhưng nó vẫn bị error, yêu cầu nó login vào windows và set dùm (set bằng window explorer là chắc cú nhất)

2. Dùng account everyone, set full control cho nó, set đi set lại chừng chục lần thì may ra nó sẽ "ăn", tức là sẽ có ép phê (nhưng vẫn ko an toàn cho lắm, bất đắc dĩ thì dùng thôi)

3. Nếu 2 cách trên ko được => Kiếm thằng host khác.

xucxac
18-12-2006, 22:17
Em cám ơn bác nhiều, em sẽ làm theo cách bác chỉ xem sao! quả thực đau đầu với cái này quá!