PDA

View Full Version : CPU usage luôn luôn 100 có những nguyên nhân gì

sasha
02-12-2006, 02:53
Đầu đuôi câu chuyện là thế này: hôm qua em format cái ổ E chứa vista, đồng thời ghost lại cái xp ở ổ C. Ghost xong máy chạy nhanh như gió, ko thấy vấn đề gì. Nhưng ngứa mắt thế nào em lại nghịch nghịch lay lay cái quạt chip, định tháo ra lau nhưng ko biết tháo thế nào, thế là em nhờ ông anh bảo tháo quạt +tản nhiệt ra lau và lắp lại hộ em.
Tối về mới nảy sinh chuyện, bật máy lên mới đầu chưa có chuyện j xảy ra, em để cái update của window nó chạy và cài vài soft vớ vẩn (tin cậy, ko xung đột), đc 1 lát thì xảy ra chuyện, cpu usage luôn ở mức 100. Em restart, turn off cái update thì thấy đỡ hơn 1 chút, nhưng có vẻ vẫn giật, ko được mướt như trước. Chơi game gần cả đêm, tắt máy, sáng ra chơi 1 tẹo nữa thì tình trạng trên trở lại. THế là em ghost lại lần nữa, tháo máy ra kiểm tra xem có cái dây nào lỏng ko, xong rồi cho đến hiện nay thì chưa thấy chuyện j xảy ra.

ĐÓ là toàn bộ quá trình những j đã xảy ra, em khôgn biết tương lai thế nào nên xin hỏi mọi người là việc cpu như vậy nguyên nhân có thể phần cứng "lung lay" hay không(quạt chíp, tản nhiệt.. hay bất cứ lý do khác) , hay chỉ do những nguyên nhân phần mềm. Mong các bác giải đáp giúp em, xin cám ơn :)

tFX
02-12-2006, 07:16
cpu 100% chả liên quan gì đến chuyện lau HSF cả :|

The Old Man
02-12-2006, 08:03
Quy luật chung: "Máy không hư, không nên sửa"

nguyenduylong
02-12-2006, 09:19
có thể là lỗi của phần mềm nào đó (ko cần xung đột cũng có thể xảy ra lỗi trong quá trình cài đặt) hoặc 1 em virus nào đó đi lạc. Nếu máy chạy bình thường rồi thì khỏi lo nghĩ làm chi ... :P

hongco
02-12-2006, 18:25
Có chương trình nào đó chạy bị "not responding" or 1 chương trình nào viết củ chuối nên bị tình trạng như vậy. Nhấn CRTL-SHF-ESC tìm chương trình nào chiếm CPU nhiều nhất tắt nó đi

sasha
03-12-2006, 01:15
Hôm trước máy của đứa bạn em nhiệt độ chip lên khủng khiếp, mang ra hàng thì nta bảo chip lắp bị kênh chân (máy mới mang về), vậy đó, em sợ những cái j tương tự như thế >.<
Còn nếu các bác khẳng định cpu usage 100% ko thể do phần cứng được thì em cũng yên tâm hơn, vì phần cứng em gà lắm, đụng vào rất sợ :D Cám ơn các bác lần nữa ^ ^