PDA

View Full Version : file dat chuyển đổi không được !

hunglamnhat
01-12-2006, 22:16
chào các anh chị em trai gái già trẻ !...tui vừa có cái này bức xúc nè. Chẳng qua là tui dùng một số phần mềm để chuyển đổi một số file nhạc của Chế Thanh và Ngọc Sơn có đuôi .dat sang các đinh dạng khác để gọn và dễ nghe...nhưng mà thui ui dùng cả chục phần mềm mà chẳng được tức mình mày mò mấy ngày trời mà không biết có phải do con pc của mình hư hông!? Thì phát hiện ra 1 điều: cũng trong 1 đĩa VCD nhưng tùy file .dat mà có thể chuyển sang file mp3 và các dạng khác...
Vậy là do đâu có phải là do các file này không chuẩn không hay là file này thật ra không phải là .dat... nhưng sao chạy các file này trên window media vẫn tốt bình thường

c_thinh
01-12-2006, 22:51
Chuyển làm gì cho mất công hả bạn. Kinh nghiệm của tui khi gặp file định dạng trời ơi này là rename nó thành file mpeg. Ví dụ nhé:
Troioi.dat->troioi.mpeg.Thường thì ok hết

hunglamnhat
04-12-2006, 09:11
Cám ơn bạn Thịnh! cách của bạn chỉ giúp cho window media có thể đọc file này dễ dàng hơn ...nhưng mình vẫn không thể chuyển sang dạng file mp3 và các dạng file nén khác như amv,avi...khi sử dụng phần mềm chuyển đổi... để dễ sử dụng các file này cho các thiết bị cá nhân khác. Mà nè mình còn thắc mắc là tại sao từ *.dat mà sang *.mpeg lại có sự tương đồng như vậy nếu ai biết được thì chỉ mình sơ sơ về nguyên lý của nó với!
À ! mà câu báo lỗi của nó là như vậy nè:"The following files do not contain recognizable audio. Please, select individual files to see more information."

thanhks!

The Old Man
04-12-2006, 10:37
DAT là video file. MP3 là Audio file.
Muốn trích lấy âm thanh từ DAT qua MP3 hay Wav v.v thì Rip (tách nhạc) chớ không phải chuyển dồi Format.
Chuyển đồi format từ Wav qua Mp3 hay Wma thì đúng.
Chuyển đồi format từ DAT qua MPG hay VOB thì đúng

Ban HungLAmNhat muốn chuyễn đồi từ DAT qua Mp3 thì phải tìm soft/tool Rip nhạc từ Video ra thành MP3.
Vào gogole search từ "VCD audio rip" hay "DVD audio rip" bạn sẻ có vô số soft/tool để tách nhạc như ý bạn muốn.

dvc256
10-04-2007, 22:58
Ban hunglamnhat oi ban co phan mềm chuyển đuôi nhạc hình không cho mình miếng (avi-mp4, wmv-mp4...)

romdibo
11-04-2007, 01:53
Link đây:
http://winsite.planetmirror.com/winxp/demo/tvc.exe
Các bạn tự tìm key trên mạng nhé!

giooc3chop
11-04-2007, 09:23
Thông số kỹ thuật của DAT y chang của MPEG nên mới có thể Rename phần ext như thế (chứ nếu chuyển qua WMV thì còn khuya), ta có thể hiểu ngắn gọn là DAT và MPEG (MPG) là 1.
Bạn cứ dùng Hero3000 hay Hero 2001 là xử được hết mấy em này.