PDA

View Full Version : SATA1 và SATA2

adn
27-11-2006, 09:57
Chào mọi người,

Mình muốn gắn ổ cứng SATA2 vào mainboad có khe cắm SATA1 thì nó hoạt động được không?

KTV của Phong Vũ nói không được phải mua mainboard mới có khe SATA2. Vậy có đúng không? Mình nghi ngờ thông tin này không chính xác nên lên đây hỏi.

Ai biết minh chỉ giúp.

Cảm ơn trước.

tềthiên
27-11-2006, 10:10
Vẫn chạy được mờ. có điều chỉ được tốc độ của SATA1 thôi. Guống như khi yuo cám thiết bị USB 2.0 vô cổng USB 1.0 í mà. Chuẩn mới thì phải tương thích với chuẩn cũ chứ.
Có điều tốc độ SATA1 chỉ có 150MB/s còn SATA2 là 300MB/s do đó you nên cân nhắc.

adn
27-11-2006, 13:38
Cái ổ cứng SATA1 và SATA2 bây giờ giá gần như bằng nhau, tại sao mình không mua ổ cứng SATA2.

Còn mua cái mainboard mới có cổng SATA2 thì phí tiền quá, không lẽ đem bỏ cái mainboard có cổng SATA1 đi. Đây mới là vấn đề tại sao mình lại hỏi gắn ổ cứng SATA2 vào cổng SATA1 được hay không !!!!

ExtremeEdition
27-11-2006, 14:51
Gắn dc bạn à khi gắn ổ Sata vào thì tốc độ ổ cứng sẽ chạy sẽ là tốc độ của nó Sata vào cũng thế tốc độ của Sata 2 nên ko có gì thay đổi . Tóm lại cứ có cổng sata là dc còn tin đưa ra ở phía trên là tin bịp họ chỉ muốn dụ bạn mua dc hàng của họ thôi ....chiêu thức này cũ rồi .....

giooc3chop
27-11-2006, 15:42
Mấy tên kĩ thuật ấy cổ hữu và cố chấp lắm. Tối ngày họ chỉ vùi đầu vào công việc lắp ráp máy nên ko có cập nhật thông tin nhanh bằng tụi mình đâu, mí lị họ ko muốn có rắc rối vì nếu khách mua về mà cắm chạy ko được là họ mệt à nha, vì vậy để dễ dàng họ cứ làm theo sách vở là tốt nhất. Còn cái vụ họ dụ khách hàng mua mới nói chung ko phải là đúng hoàn toàn đâu, vì họ làm công ăn lương nên dù thế nào thì cũng chả ảnh hưởng gì đến đồng lương của mình cả.

thaychuastudio
27-11-2006, 16:01
Mấy tên kĩ thuật ấy cổ hữu và cố chấp lắm. Tối ngày họ chỉ vùi đầu vào công việc lắp ráp máy nên ko có cập nhật thông tin nhanh bằng tụi mình đâu, mí lị họ ko muốn có rắc rối vì nếu khách mua về mà cắm chạy ko được là họ mệt à nha, vì vậy để dễ dàng họ cứ làm theo sách vở là tốt nhất. Còn cái vụ họ dụ khách hàng mua mới nói chung ko phải là đúng hoàn toàn đâu, vì họ làm công ăn lương nên dù thế nào thì cũng chả ảnh hưởng gì đến đồng lương của mình cả.

hic hic hic híc!!! nghe câu này buồn gớm. Mình cũng là dân ráp máy mà
Thật thì kô phải bênh vực mấy thằng ku ấy. Vì thật ra nếu gắn chạy Ok thì cần gì phân biệt SATa1 hay 2 làm gì
thật ra thì khi bạn edit hoặc dùng một số phần mềm khá nặng thì tốc độ truy suất của HDD khi bạn gắn kô đúng sẽ khác nhiều.
cái này mình nói là dựa trên kinh nghiệm thôi. Nếu kô đung thì bỏ đi nhé

th_dug
27-11-2006, 19:11
Thật thì kô phải bênh vực mấy thằng ku ấy. Vì thật ra nếu gắn chạy Ok thì cần gì phân biệt SATa1 hay 2 làm gì
thật ra thì khi bạn edit hoặc dùng một số phần mềm khá nặng thì tốc độ truy suất của HDD khi bạn gắn kô đúng sẽ khác nhiều.

bạn nói chính xác 100% đúng là dân trong nghề khì khì

addme
27-11-2006, 19:34

Ổ Sata2 gắn vào main chỉ hỗ trợ sata1 thì tốc độ cao nhất chỉ bằng sata1, điều đó người dùng cũng phải hiểu thôi, speed của sata1&2 chẳng khác nhau nhiều đâu ! (chẳng có ổ nào đạt tốc độ đọc trung bình trên 100Mb/s cả)

Mấy tên ký thuật chỉ hù để người dùng mua đồ mới, bọn nó bán được hàng thôi :glare:

adn
28-11-2006, 10:30
CPU P4, RAM 256, sử dụng ổ cứng SATA1, toàn bộ hệ thống nó chạy nhanh hơn so với cùng hệ thống đó mà sử dụng chuẩn IDE, rất ấn tượng đối với mình.

Mình có cái mainboard chỉ có cổng SATA1, không có cổng SATA2.

Mình biết nếu có thể gắn ổ cứng SATA2 vào khe SATA1 thì nó chạy tối đa bằng tốc độ SATA1 thôi, cái này không quan trọng đối với mình lắm. Vì mình không muốn bỏ tiền ra mua mainboard mới khi mà mainboard của mình vẫn còn khá mới, không bị hư cái gì. Chỉ bỏ tiền ra mua ổ cứng mới thôi. Tốc độ SATA1 đã làm mình thích thú rồi. Nếu có nhiều tiền thì SATA2 toàn bộ hệ thống thì thích hơn. Nhưng tiền không có nhiều, còn phải lo nhiều thứ khác nữa.

Thanks all.

mathiencusi
28-11-2006, 18:54
CPU P4, RAM 256, sử dụng ổ cứng SATA1, toàn bộ hệ thống nó chạy nhanh hơn so với cùng hệ thống đó mà sử dụng chuẩn IDE, rất ấn tượng đối với mình.

Mình có cái mainboard chỉ có cổng SATA1, không có cổng SATA2.

Mình biết nếu có thể gắn ổ cứng SATA2 vào khe SATA1 thì nó chạy tối đa bằng tốc độ SATA1 thôi, cái này không quan trọng đối với mình lắm. Vì mình không muốn bỏ tiền ra mua mainboard mới khi mà mainboard của mình vẫn còn khá mới, không bị hư cái gì. Chỉ bỏ tiền ra mua ổ cứng mới thôi. Tốc độ SATA1 đã làm mình thích thú rồi. Nếu có nhiều tiền thì SATA2 toàn bộ hệ thống thì thích hơn. Nhưng tiền không có nhiều, còn phải lo nhiều thứ khác nữa.

Thanks all.
tốc độ HDD phụ thuộc chủ yếu vào model sản xuất nó chứ SATA và SATA 2 tốc độ chênh lệch rất ko đáng kể ( thậm chí ổ SATA đời sau có khi nhanh hơn ổ SATA 2 đời trước đó )

Ví dụ : seagate 7200.10 thì nhanh hơn nhiều so với model 7200.7 hoặc .8
Seagate 7200.10 ATA vẫn đập chết mấy ổ 7200.8 SATA2
Có điều người VN ít chịu để ý model sản xuất chỉ chăm vào cái SATA 1 hay 2 , NCQ đại loại thế :D
ở đây có nhiều so sánh bro này muốn tìm hiểu thêm có thể tham khảo
_http://vietnamglobalteam.org/showthread.php?t=1313

adn
29-11-2006, 09:17
tốc độ HDD phụ thuộc chủ yếu vào model sản xuất nó chứ SATA và SATA 2 tốc độ chênh lệch rất ko đáng kể ( thậm chí ổ SATA đời sau có khi nhanh hơn ổ SATA 2 đời trước đó )

Có điều người VN ít chịu để ý model sản xuất chỉ chăm vào cái SATA 1 hay 2 , NCQ đại loại thế :D

Theo mình biết thì Seagate 7200.9 trở lên mới là SATA2 mà bạn. Chứ 7200.8 đâu phải là SATA2 ??!!!

tềthiên
29-11-2006, 10:19

Nói chung thì SATA1 hay 2 có thế ví như con đường, SATA2 là đường rộng gấp đôi SATA1. Tuy đường rộng nhưng xe (cơ cấu đọc, xử lý, cache trên đĩa ) rùa thì cũng zdậy thôi à.

mathiencusi
29-11-2006, 11:08
Nói chung thì SATA1 hay 2 có thế ví như con đường, SATA2 là đường rộng gấp đôi SATA1. Tuy đường rộng nhưng xe (cơ cấu đọc, xử lý, cache trên đĩa ) rùa thì cũng zdậy thôi à.

uh chính là thế tốc độ đọc thực ổ cứng chỉ đạt khoảng 65 MB/s không hơn ===> mấy cái 300 MB/s của SAta 2 chủ yếu để marketing thôi

giooc3chop
29-11-2006, 14:52
Quên cái SATA 2 đi mấy bạn, cái máy của mình chạy 2 cái SATA 1 ở chế độ RAID 0 chạy nhanh xé gió luôn. Tốc độ thực có thể nói là gần bằng tốc độ lý thuyết (150MB/s x2) luôn. Đặc biệt là Defrag, copy, cài đặt... nhanh ko thể tưởng. Nhanh hơn cả khi mình nâng cấp từ 512MB-1GB ram luôn đấy.