PDA

View Full Version : Tư vấn CPU

Nic-
26-11-2006, 22:02
em mua máy mới nhưng đang phân vân giữa 2 con này , vì em là gà nên nhờ các bác góp ý hộ

Core 2 Duo E6300 + 1G RAM
Althon 64 X2 3600+ + 2G RAM

Cái AMD dưới giá thấp hơn 1 chút nên có thể mua thêm 1G RAM , em ko biết 2 cái này thì cái nào sẽ tốt hơn ?
Và cho em hỏi thêm em xài RAM bus 800 thì nên mua mainboard nào cho hợp ? cái main em nhìn vào cứ như mù chẳng biết cái nào ra cái nào ?
em ko xài gì nhiều nên VGA onboard luôn cũng được mà có vài cái main ghi là GMA X3000 ko biết là gì ?

thank các bác nhiều

xdanze
27-11-2006, 01:21
Core 2 Duo + 1G RAM sau này có tiền mua thêm 1G RAM nữa được, chứ mua Althon khó nâng cấp hơn. Vả lại Core 2 Duo ngon hơn

tran_phong
27-11-2006, 01:26
về main bạn phải coi kỹ vào những hỗ trợ của main thì sẽ rõ. Nhưng mình nghĩ rằng main để chạy được CPU trên thì đều có hỗ trợ Ram bus 800. Bạn tùy vào túi tiền của mình mà chọn main. GMA X3000: Intel® Graphics Media Accelerator X3000

Bạn muốn biết thêm hiệu năng của 2 con CPU này thì phiền bạn hãy kiếm những bài review tham khảo. Hiện 2 con này bà con chưa có xài đại trà nên ít có kết quả sát với ý của bạn

cold_blood_boy
27-11-2006, 07:34
Core 2 Duo + 1G RAM sau này có tiền mua thêm 1G RAM nữa được, chứ mua Althon khó nâng cấp hơn. Vả lại Core 2 Duo ngon hơn

Xin bạn cho biết khó nâng cấp hơn ở chỗ nào ??????
Tôi thấy có gì là khó nâng cấp hơn đâu.

Ram 2 thằng xài chung, có điều bus của amd thường bé hơn tí
VGA Card chung
Sound card chung
HDD chung
Optical Drive chung
PSU chung
power supply chung
keyboard chung
mouse chung
monitor chung
.........
à quên phần mềm nào intel chạy được thì amd cũng gọi là vi vu :))
Còn rất nhiều cái khác chung :D

Nhưng riêng 2 cái chắc chắn sẽ riêng nhá: CPU và Main. Vậy xin bạn cho biết lý do khó nâng cấp ạ ? Mà main và CPU cho AMD cũng bán đầy cả ra mà.

Tôi đã xài thử các cpu đời mới hiện nay của cả 2 hãng. Đánh giá của tui như sau:
Do mình đa số là người dùng phổ thông, chủ yếu xài máy để học (word, excel, powerpoint, ... cũng có thể là một số phần mềm khác như photoshop, corel, autocad ... ) nên sự khác biệt về tốc độ xử lý giữa 2 loại CPU rất khó thấy (nếu cả 2 cùng một hạng)
Nhưng phải công nhận dạo này AMD mát hơn intel. Với những máy mà tui test khi bạn login vào windows tui thấy amd lẹ hơn (tức là lúc bạn cho nó stand by rồi đánh thức dậy, có cái icon vuông vuông đó).

PMT
27-11-2006, 08:56
em mua máy mới nhưng đang phân vân giữa 2 con này , vì em là gà nên nhờ các bác góp ý hộ

Core 2 Duo E6300 + 1G RAM
Althon 64 X2 3600+ + 2G RAM

Cái AMD dưới giá thấp hơn 1 chút nên có thể mua thêm 1G RAM , em ko biết 2 cái này thì cái nào sẽ tốt hơn ?
Và cho em hỏi thêm em xài RAM bus 800 thì nên mua mainboard nào cho hợp ? cái main em nhìn vào cứ như mù chẳng biết cái nào ra cái nào ?
em ko xài gì nhiều nên VGA onboard luôn cũng được mà có vài cái main ghi là GMA X3000 ko biết là gì ?

thank các bác nhiều
Bạn có tính nâng cấp RAM trong năm sau không? Nếu có thì mua Intel. Vì năm sau là win mới ra bản chính thức rồi, win đó cần nhiều RAM lắm, 1G hơi bị đuối đó. Tuy nhiên, nếu mua Intel thì mainboard cũng đắt hơn khá nhiều, trong khi chạy AMD thì 1 cái main chỉ chừng 100$ thôi là có VGA onboard ngon lành rồi.

tềthiên
27-11-2006, 10:16
Làm gì ghê thế ! Main xài chip 945G (có VGA onboard) chạy core 2 duo rẻ nhất cũng chỉ có 72$ thôi mà
http://www.trananh.vn/ProductDetailnew.Asp?Id=518
Ngon hơn thì con của ASUS cũng có 95$ thui http://www.trananh.vn/ProductDetailnew.Asp?Id=179

PMT
27-11-2006, 11:33
Ôi trời, đã chạy tới E6300 mà chạy mấy cái mobo 945 sao? Nếu muốn rẻ thì mobo AMD chạy được con 3600+ kia chỉ 64$ thôi, có VGA onboard ngon lành luôn nhưng lẽ nào chạy duo core mà lại xài mobo như thế? Ít ra cũng phải chạy cái main nó xứng tầm với con CPU chứ. Main mà giá chỉ cỡ 1/3 - 1/2 CPU thì tệ quá.

cold_blood_boy
27-11-2006, 12:49
Ôi trời, đã chạy tới E6300 mà chạy mấy cái mobo 945 sao? Nếu muốn rẻ thì mobo AMD chạy được con 3600+ kia chỉ 64$ thôi, có VGA onboard ngon lành luôn nhưng lẽ nào chạy duo core mà lại xài mobo như thế? Ít ra cũng phải chạy cái main nó xứng tầm với con CPU chứ. Main mà giá chỉ cỡ 1/3 - 1/2 CPU thì tệ quá.

asrock best for amd, best for price heee.
Laptop tui chưa xài kô biết. Riêng desktop nếu mua con nữa tui vẫn chọn AMD thui.

1. Tình hình là AMD hiện tại cho dù là dòng nào cũng sản xuất tại Mã lai. Trong khi Intel hình như chỉ có dual - core mới sản xuất tại Mã

2. Mát mẻ. Ở điểm này intel cũng có điểm khá hay, nếu buổi tối trời lạnh bạn gác chân lên case => coi nó là cái lò sưởi cũng được, hoặc nếu muốn gỡ thùng máy ra chắc làm trứng gà la cóc cũng được :D

3. Best for game

4. Log in lẹ.

Mọi sự quyết định là ở bạn, tùy bạn thôi, có tiền thì lấy con nào đắt tiền thì intel hay AMD đều good hết.
Riêng tui thì AMD for destop muốn năm ^_^ . Đang ghiền con X2 mà chưa có tiền mua, huuuu tiếp tục 3000+ vậy

ITlife
27-11-2006, 12:59
Theo em Core2 xứng đáng với đồng tiền bỏ ra lắm. Qua mọi thử nghiệm Core2 hơn hẳn AMD.
AMD hiện nay có ưu thế về giá.
Về tỏa nhiệt và tiêu thụ điện thì Core2 đã cải tiến rất nhiều: khi mở máy cho tới khi vào HĐH quạt không cần chạy, công nghệ Intelligent Power Capability giúp tiết kiệm điện năng rất hiệu quả.

!Xin được chỉ giáo!

xdanze
27-11-2006, 15:01
Xin bạn cho biết khó nâng cấp hơn ở chỗ nào ??????
Tôi thấy có gì là khó nâng cấp hơn đâu.

Ram 2 thằng xài chung, có điều bus của amd thường bé hơn tí
VGA Card chung
Sound card chung
HDD chung
Optical Drive chung
PSU chung
power supply chung
keyboard chung
mouse chung
monitor chung
.........
à quên phần mềm nào intel chạy được thì amd cũng gọi là vi vu :))
Còn rất nhiều cái khác chung :D

Nhưng riêng 2 cái chắc chắn sẽ riêng nhá: CPU và Main. Vậy xin bạn cho biết lý do khó nâng cấp ạ ? Mà main và CPU cho AMD cũng bán đầy cả ra mà.

Tôi đã xài thử các cpu đời mới hiện nay của cả 2 hãng. Đánh giá của tui như sau:
Do mình đa số là người dùng phổ thông, chủ yếu xài máy để học (word, excel, powerpoint, ... cũng có thể là một số phần mềm khác như photoshop, corel, autocad ... ) nên sự khác biệt về tốc độ xử lý giữa 2 loại CPU rất khó thấy (nếu cả 2 cùng một hạng)
Nhưng phải công nhận dạo này AMD mát hơn intel. Với những máy mà tui test khi bạn login vào windows tui thấy amd lẹ hơn (tức là lúc bạn cho nó stand by rồi đánh thức dậy, có cái icon vuông vuông đó).

Khó nâng cấp thứ nhất là ở chỗ giá cả, mua RAM luôn rẻ hơn mua CPU, thứ 2 là cách gắn RAM cũng dễ hơn cách gắn CPU, thứ 3 là nâng cấp RAM ko cần phải tháo RAM cũ, chỉ cần gắn RAM mới vào là xong, trong khi nâng cấp CPU thì phải bỏ (bán) CPU cũ đi, chưa kể đến việc có khi phải cài lại Windows.
Tôi từng chạy nhiều hệ thống AMD và Intel, kết quả AMD chạy rất vớ vẩn, thường xuyên bị lỗi, nhất là với những hệ thống Multimedia Workstation xài AMD (làm phim - làm nhạc)
Intel 2 Duo là lựa chọn số 1!

tran_phong
27-11-2006, 15:06
Cảnh báo trước đây là mục tham khảo. Những tính đồ AMD và Intel không nên quá khích !!!!

ExtremeEdition
27-11-2006, 15:11
hehehe xdanze cứ như là fan của Intel hay sao ấy kịch liệt phản đối AMD vậy theo cá nhân tôi AMD là nhất hoạt động êm ái tốc độ cao là lựa chọn số 1 cho game thủ .
Xin nói ở đây là các CPU của AMD đều hơn CPU tương đương của Intel trừ dòng Core2 ra nhá bọn đó khoẻ quá ko dám chơi
Nhưng dù sao nếu cho tôi lựa chọn thì AMD vẫn đứng đầu

Nic-
27-11-2006, 15:13
vâng , cám ơn các bác nhiều.
nói thiệt em là em kết core 2 duo lắm , nhưng phần vân là vì chú AMD kia tuy có vẻ ko bằng nhưng với 2G RAM thì nó lại hơn thì sao nên em mới nhờ các bác giúp hộ , bây giờ thì em quất con E6300 + ASUS Intel 965G (P5B-VM) + 1 cây Kingmax DDRII PC6400 800 , em đợi các bác cho ý kiến về sự lựa chọn này , nếu được là ra ôm nó về liền .
1 lần nữa cám ơn các bác .
à nếu xài VGA onboard của cái main đó thì chơi game đòi hỏi VGA thì mình chơi được ko vậy ?

lee_huynh306
27-11-2006, 15:30

Không có tiền xài cũng được chứ có sao đâu bro:w00t:

tran_phong
27-11-2006, 15:45
vâng , cám ơn các bác nhiều.
nói thiệt em là em kết core 2 duo lắm , nhưng phần vân là vì chú AMD kia tuy có vẻ ko bằng nhưng với 2G RAM thì nó lại hơn thì sao nên em mới nhờ các bác giúp hộ , bây giờ thì em quất con E6300 + ASUS Intel 965G (P5B-VM) + 1 cây Kingmax DDRII PC6400 800 , em đợi các bác cho ý kiến về sự lựa chọn này , nếu được là ra ôm nó về liền .
1 lần nữa cám ơn các bác .
à nếu xài VGA onboard của cái main đó thì chơi game đòi hỏi VGA thì mình chơi được ko vậy ?

đầu tiên chơi 1 cây ram là tiêu gòi, main chạy kênh đôi mà xài 1 cây hơi uổng nhá.
VGA onboard đó chơi mấy game online hay nhè nhẹ thì được. Còn mấy game đòi hỏi về VGA thì coi bộ không xong á. Đừng mua cái đó về mà oánh cái game doom3 vô là pó chiếu...

xdanze
27-11-2006, 19:25
bác Tran Phong khuyên lạ vậy, Nic mua vậy là đúng rồi đấy, mua liền đi kẻo hết! :D nhưng bác Nic cần đầu tư thêm vào VGA Card nữa, xài onboard không ổn đâu

PMT
27-11-2006, 22:49
Không có tiền xài cũng được chứ có sao đâu bro:w00t:
Trong tất cả mọi thứ linh kiện thì mainboard là phiền phức nhất khi nâng cấp. Đương nhiên không ai cấm bạn chạy CPU xịn với mainboard dỏm nhưng cần cân nhắc kỹ trước khi làm thế.

tran_phong
28-11-2006, 16:24
bác Tran Phong khuyên lạ vậy, Nic mua vậy là đúng rồi đấy, mua liền đi kẻo hết! :D nhưng bác Nic cần đầu tư thêm vào VGA Card nữa, xài onboard không ổn đâu

tui đâu có khuyên lạ. Main hỗ trợ kênh đôi tại sao không tận dụng mà lại chạy single. Chỉ vậy thôi, góp ý cho nó thêm hoàng hảo hơn bộ máy mà lị

Nic-
29-11-2006, 01:17
vậy là con CPU và main các bác đã giúp em chọn được rồi , nhưng sao RAM lại vậy , em đâu có biết phải gắn 2 con mới dual được , cứ nghĩ là RAM giống CPU là thiết kế của nó là dual nên tự 1 mình nó cũng dual được , vậy phải mua 2 chú 512 sao nhỉ ? hay là xài tạm 1 chú 1G rồi tích trữ máu vác thêm 1 chú nữa .
à mấy anh giúp em thêm 1 câu này : tốc độ của máy với CPU và main trên khi xài 1G và 512 X2 thì cái nào sẽ good hơn ? câu hỏi cuối cùng trước khi mua máy
cám ơn đã đọc .

xdanze
29-11-2006, 15:02
hay là xài tạm 1 chú 1G rồi tích trữ máu vác thêm 1 chú nữa

Chính xác đấy bạn hiền, phải kiên nhẫn chứ, từ từ cũng mua được thôi. :)
Nhớ là lần sau mua RAM phải mua y chang con cũ, không được khác bất cứ cái gì

tran_phong
03-12-2006, 10:59
Chính xác đấy bạn hiền, phải kiên nhẫn chứ, từ từ cũng mua được thôi. :)
Nhớ là lần sau mua RAM phải mua y chang con cũ, không được khác bất cứ cái gì

đấy quan trọng là chỗ lần sau mua phải giống y chang, khoảng vài tháng bác ra kiếm con ram y chang coi bộ khó à nha

lee_huynh306
03-12-2006, 12:39
Bây giờ mobo nó thông minh rùi. H0k cần phải y hệt đâu. Vả lại DDR2 timing gần như là giống nhau hết (4-4-4-12)- hàng 3-3-3-8 giá hơi cao à nghe. Cắm vào 2 thanh là tha hồ chạy thui. Mình đang chạy dual channel 1 thanh kingmax và 1 thanh twinmos nè.

tran_phong
03-12-2006, 13:28
Bây giờ mobo nó thông minh rùi. H0k cần phải y hệt đâu. Vả lại DDR2 timing gần như là giống nhau hết (4-4-4-12)- hàng 3-3-3-8 giá hơi cao à nghe. Cắm vào 2 thanh là tha hồ chạy thui. Mình đang chạy dual channel 1 thanh kingmax và 1 thanh twinmos nè.

ái chà vậy là khỏe rồi, hồi trước thằng kingmax khó chịu bà cố luôn, vậy giờ khỏe cho người tiêu dùng rồi :D

Nic-
03-12-2006, 18:13
hihih , hi các bác em đang dùng con E6300 , main P5B-VM , RAM 512 x2 , HDD 160G SATAII , màn hình cũ :D , keyboard cũ :D , mouse cũ :D type dòng này cho các bác này ,
thank you very much

tran_phong
03-12-2006, 19:25
oh thế là cuối cùng đã có kết quả. Chúc mừng :D