PDA

View Full Version : ram nào chạy dual khủng

nobita3996
25-11-2006, 17:03
đầu tiên e tưởng kinh sờ tởm(kingston) là khủng nhất
sau lại thấy con kingmax nó lên giá, rồi thì có người bảo corsai
chạy dual thì đừng hỏi
e là newbie nên như alice ở xứ sở thần tiên...
chẳng biết đâu mà lần.
có đại ca nào vào giải thích dùm em với

penD820nongqua
25-11-2006, 17:37
đầu tiên e tưởng kinh sờ tởm(kingston) là khủng nhất
sau lại thấy con kingmax nó lên giá, rồi thì có người bảo corsai
chạy dual thì đừng hỏi
e là newbie nên như alice ở xứ sở thần tiên...
chẳng biết đâu mà lần.
có đại ca nào vào giải thích dùm em với

còn tùy main có kén ram o
nhưng corsair tương đối yên tâm vì chất lượng tốt và bảo hành tốt

haitramruoi
25-11-2006, 23:00
còn tùy main có kén ram o
nhưng corsair tương đối yên tâm vì chất lượng tốt và bảo hành tốt

Em cũng nghe nói Corsair tốt lắm, cắn răng thêm mấy đồng để mua (trước đó định mua Kingston thì rẻ hơn). Hôm lắp máy phải thay mấy RAM Corsair mới có 1 con chạy được. Tiền thì không mất thêm nhưng thấy hơi sợ. Sao mà hỏng lắm thế. Mà toàn bóc nguyên đai nguyên kiện đấy.
Không biết con đang dùng đây thế nào? Nhưng khoảng 1 tháng lại phải tháo ra lau 1 lần. Mà nhà em ở rất rất ít bụi.

Yaiba
26-11-2006, 12:45
RAM Corsair loại 16 CHIP cứng cáp, xài ổn lắm đó bạn :D

ExtremeEdition
26-11-2006, 13:08
Cái đó tùy thuộc vào main có hỗ trợ loại Ram đó ko ko phải cứ Ram thật đắt tiền mạnh tốc độ nhanh vào main nào cũng dc đâu . Thanh ram bình thường gắn vào máy dc main hỗ trợ còn nhanh hơn cả ram xịn của Corsair gắn vào trên cùng vào 1 main đó . Nên chọn loại Ram BMC hỗ trợ như vậy sẽ đảm bảo tính ổn định cũng như tốc độ tối đa sẽ đạt dc đừng phí tiền mua Ram thật ngon rồi công sức tiền nong ra biển cả

Yaiba
26-11-2006, 13:10
Cái đó tùy thuộc vào main có hỗ trợ loại Ram đó ko ko phải cứ Ram thật đắt tiền mạnh tốc độ nhanh vào main nào cũng dc đâu . Thanh ram bình thường gắn vào máy dc main hỗ trợ còn nhanh hơn cả ram xịn của Corsair gắn vào trên cùng vào 1 main đó . Nên chọn loại Ram BMC hỗ trợ như vậy sẽ đảm bảo tính ổn định cũng như tốc độ tối đa sẽ đạt dc đừng phí tiền mua Ram thật ngon rồi công sức tiền nong ra biển cả

thế như thế nào thì gọi là "ram được main hỗ trợ"?

skyline_serip
26-11-2006, 13:31
Có nghe Mainboard kén ram chưa? "ram được main hỗ trợ" tức là thiết kế của main đó phù hợp với ram và đạt được băng thông tối ưu nhất.

SLI-nForce4
26-11-2006, 20:41
Có nghe Mainboard kén ram chưa? "ram được main hỗ trợ" tức là thiết kế của main đó phù hợp với ram và đạt được băng thông tối ưu nhất.

main DFI là điển hình,cho vài thanh phò phẹt vào là câm :D
các diễn đàn khác vẫn khen ngợi ram OCZ lắm,mỗi tội dân thường đừng sờ vào,phí!
nếu xài bình thường mình vẫn thích Corsair hơn,dùng rất an toàn,tốt và bền(mà mình lại đang dùng VDATA mới chết hehe)

tran_phong
26-11-2006, 21:38

nếu có thì bạn có thể cho mình xem vài cặp đi chung với nhau. Thật sự main kén ram thì mình thấy rồi nhưng chưa nghe main hỗ trợ ram như thế nào.

nobita3996
26-11-2006, 22:59
công nhận nói đến main hỗ trợ ram hơi bị ý hị,e chẳng biết main nào nó kén ram, như thế nào là kén ram, làm sao để biết main đấy kén ram...abc...abc....có bác nào giải thích hộ e với

skyline_serip
26-11-2006, 23:14
Muốn biết được main có kén ram không thì chỉ có cách gắn vào thử thui chứ ngoài cách này ra thì tui chịu chết.

penD820nongqua
28-11-2006, 12:26
Em cũng nghe nói Corsair tốt lắm, cắn răng thêm mấy đồng để mua (trước đó định mua Kingston thì rẻ hơn). Hôm lắp máy phải thay mấy RAM Corsair mới có 1 con chạy được. Tiền thì không mất thêm nhưng thấy hơi sợ. Sao mà hỏng lắm thế. Mà toàn bóc nguyên đai nguyên kiện đấy.
Không biết con đang dùng đây thế nào? Nhưng khoảng 1 tháng lại phải tháo ra lau 1 lần. Mà nhà em ở rất rất ít bụi.

ram cắm cố định vào khe bụi chui vào sao nổi giữa điểm tiếp xúc mà phải tháo ra lắp vào lau nhiều làm gì. Tháo nhiều lắp nhiều mòn chân tiếp xúc lúc đấy o chạy được teo cơ

Corsair ngon nhưng cặp 512x2 của tui chạy mát. Máy thằng cháu cặp 1Gbx2 cũng main đó, cpu đó.. do tui quản lí ram nóng kinh người. chắc 1gb nóng hơn 512mb

penD820nongqua
28-11-2006, 12:27
main DFI là điển hình,cho vài thanh phò phẹt vào là câm :D
các diễn đàn khác vẫn khen ngợi ram OCZ lắm,mỗi tội dân thường đừng sờ vào,phí!
nếu xài bình thường mình vẫn thích Corsair hơn,dùng rất an toàn,tốt và bền(mà mình lại đang dùng VDATA mới chết hehe)

OCZ trông cũng ngon lắm. Mua hộ cặp OCZ 512x2 chạy cực ngon. Chưa Oc nhưng test bét nhòe không thấy lỗi.
giá bằng corsair

lee_huynh306
28-11-2006, 12:34
nếu có thì bạn có thể cho mình xem vài cặp đi chung với nhau. Thật sự main kén ram thì mình thấy rồi nhưng chưa nghe main hỗ trợ ram như thế nào.
Bro lên trang web của GigaByte search thử. Lúc trước mình đã đọc qua một loạt các loại RAM mà dòng Dx hỗ trợ.
Chuyện mobo kén RAM là có thật 100%. Nhiều lúc còn trớ trêu đến mức hôm nay xài được nhưng một thời gian sau đó tự nhiên xài ko được, phải gắn thanh RAM khác vào:buck:

addme
28-11-2006, 12:46
Bro lên trang web của GigaByte search thử. Lúc trước mình đã đọc qua một loạt các loại RAM mà dòng Dx hỗ trợ.
Chuyện mobo kén RAM là có thật 100%. Nhiều lúc còn trớ trêu đến mức hôm nay xài được nhưng một thời gian sau đó tự nhiên xài ko được, phải gắn thanh RAM khác vào:buck:

Chuyện kén là có thật nhưng chỉ với main gigabyte và một số hãng dỏm !!!
Mình đã từng vật lôn với 3 main của gigabyte, sau này chuyển qua asus chẳng hề bị :confused:

vinhmath
28-11-2006, 14:47
Không biết rõ thế nào nhưng tớ dùng cặp RAM KINGMAX chạy bốc & êm ái lém nè các chiến hữu! Chủ yếu chẳng cần laọi nào mà chủ yếu là tương thích về bus thôi - Thanks!

lee_huynh306
28-11-2006, 21:43
Chuyện kén là có thật nhưng chỉ với main gigabyte và một số hãng dỏm !!!
Mình đã từng vật lôn với 3 main của gigabyte, sau này chuyển qua asus chẳng hề bị :confused:

Mẹ ơi, giga byte mà nói dỏm. MSI, DFI, ABIT nữa, kén tất. Mà hổng ai dám nói mấy hãng đó dỏm đâu nghe.

addme
29-11-2006, 01:14
mình không dùng hàng gigabyte cũng khá lau rồi nên không rõ lắm
nhưng cách đây khoảng 3-4 năm thì nó cực chuối, cắm ram có ECC mà không chịu chạy !!!. Cắm 3 thanh 64mb có lúc nhận 2 có lúc nhận được cả 3...
OC thì không ổn định bằng asus
pó tay

c_thinh
30-11-2006, 08:32
Đúng cách đây mấy năm phải nói là Gigabyte chuối lắm nên từ đó cạch luôn không dám đụng đến nhưng năm nào cũng đoạt giải Bestbuy của PCWorld VN mới ghê nên cũng chẳng biết nói sao thôi thì cứ trách mình xui. Còn cái vụ mobo kén RAM là có thật. Tui xài máy bộ của IBM gắn vào máy thanh RAM (giá rẻ) là lập tức nó nghỉ chơi liền. Còn cái vụ tương thích RAM thì lên trang web của mobo tìm. Hình như hãng nào cũng có.

addme
30-11-2006, 14:48
Còn cái vụ tương thích RAM thì lên trang web của mobo tìm. Hình như hãng nào cũng có.

Có tìm được những hiệu,seri trong cái bảng đó không thì hên xui ! :D