PDA

View Full Version : Ổ cứng Seagate bị lỗi

khanhoangia
19-11-2006, 14:35
Ồ Seagate 20G của em tự nhiên bị lỗi mất Partition,Em dùng đĩa Hiren Boot chạy chương trình mini windows 98 vào thì thấy dữ liệu bên trong và em đã cut qua một ổ khác,nhưng khi khởi động lại thì dữ liệu đó vẫn còn,mình có format nó,nó vẫn báo format comlete nhưng xong rồi nó vẫn còn lại dữ liệu như củ.Em dùng chương trình Partition magic thì thấy ổ C nó màu trắng(vì ổ cứng này hồi trước chia có một ổ )nó không phải màu xanh nhưng nó vẫn báo là FAT32,em đã dùng mọi phần mềm có trong đĩa Hiren Boot nhưng vẫn không sửa hay format được.Sư phụ nào có cách trị được xin giúp em với,xin cám ơn nhiều !

hiepkhachdatinh
19-11-2006, 15:24
tại hạ mới gặp trường hợp sau! khi khởi động lên thì máy báo lỗi:
Load Error!
press a key to reboot...
sau khi nhấn phím bất kỳ nó lại hiện ra:
reboot and select proper boot deviced or insert boot media in selected boot device
+ đã vào bios kiểm tra ổ cứng nhưng vẫn nhận diện được ổ cứng và đầy đủ dung lượng.
+ đã kiểm tra các dây nối nhưng vẫn không phát hiện được gì.
+ nghi ngờ bị nhiễm virus boot, bởi vì máy hay bị khởi động lại và có khi không lên nữa.
thông tin chi tiết: ổ cứng maxtor 40gb, sử dụng được 2 năm, sdram 128, mainboard và cpu 2.26ghz intel
cao nhân nào có cao kiến xin chỉ giáo

c_thinh
19-11-2006, 21:33
Thử xem nha bạn nói trước là không chắc được nhưng cứ thử:
Dùng đĩa windows để ghi lại 1 Master Boot Record (MBR)mới. Khởi động lại xem đã được chưa. Nếu chưa được vào trang seagate down về phần mếm Discwizard Starter Edition để sửa nhưng tui cũng khuyên bạn là nếu không rành về vấn đề này thì tốt nhất khi chạy thay vì chọn Low Level Format bạn nên chọn "Zero Fill Drive (Full)" để còn "đường lùi" nếu xảy ra sự cố.

nguyentanlong
19-11-2006, 21:45
đĩa cứng của mình thì cài xin xp, nếu update lên thì khoảng 1, 2 ngày thì bị xanh màn hình thêm chữ trắng, còn nếu không update lên thì không sao. ai biết dụ này không ???

c_thinh
20-11-2006, 07:31
có lẽ là 1 vài thứ khi update lên đã tranh chấp gây ra xung đột driver của máy. Bạn vào Control Panel->Administrator Tool->System Viewer->Event viewer để xem máy báo lỗi gì. Đa số update driver là sẽ ổn thôi

nguyentanlong
20-11-2006, 10:01
hiện tại mình ngại quá nên tắt update luôn, máy chạy ổn ... mình sẽ xem cách bạn chỉ thế nào ?