PDA

View Full Version : Máy laptop hay bị treo

longdaica
15-11-2006, 20:57
Các bạn cho mình hỏi. Mình mới mua 1 con laptop acer. Dùng được khoảng 1 tuần thì đôi khi khi mới khởi động nguội thì mình chỉ vừa mới vào được màn hình windows thì máy bị treo. Tình trạng này cung xảy ra khi một vài lần tắt máy, máy hiện lên " Windows is shutting down" rồi treo luôn. Sau mỗi lần khởi động nguội bị treo máy thì mình tắt nguồn khởi động lại thì máy chạy vẫn bình thường. Trước đó khi mới mua về mình có bị nhiễm vài con virus nhưng đã dùng bkâv2006 phiên bản mới nhất để diệt. Sau khi diệt nó nói là có muốn xoá 1 vài file .exe gì đó và mình đã bấm ok luôn. Các bạn chỉ mình cách để khởi động và shutdown lại được như bình thường nhé. Mình có xem trên mạng thì nghe nói là win bị lỗi gì đó. Ngừoi ta bảo là nên update windows nhưng mình dùng bản lậu nên sợ ko dám update. Mình cũng nghe nói là có thể down “Restarting Windows XP về để sửa mà ko biết phải down ở đâu. Nếu đúng là bị lỗi win thì các bạn chỉ mình cách sửa lỗi nhé

hoangtu_ua
15-11-2006, 22:12
Mình có vài ý cho bạn coi qua :
+ Nếu máy của bạn mua máy mới thì không thể nào là Windows không có bản quyền
+ Việc bạn đã xóa một số file thực thi (.exe), những file đó có thể là file hệ thống ,nên máy bạn xảy ra tình trạng trên.
+Bạn nên dùng một số chương trình diệt virus khác cùng với Bkav

<< Mình chỉ có thể đưa ra ý của mình la : Bạn nên cài lại Windows mới (nên dùng cái có bản quyền ,dùng rất ổn định và dễ dàn update nữa).Sau đó cài mới một số chương trình diệt virus trước khi kết nối mạng. < chúc bạn thàng công

koshimisu
16-11-2006, 11:25
Bạn recovery lại hệ thống đi, nhớ Back up trước, sau này trước khi cài cái gì đó thì chịu khó làm cái System restore point. Tại xài win có bản quyền lâu lâu nó lại không chịu mấy cái soft *****.

nino
16-11-2006, 21:27
Tại xài win có bản quyền lâu lâu nó lại không chịu mấy cái soft *****.
Ai nói bác thế vậy?? máy em ngoài windows ra thì không có cái nào có bản quyền hết... nó vẫn chạy vi vu đấy thôi, em nghĩ lỗi này thường do windows bị lỗi hay do một chương trình nào đó có tranh chấp tài nguyên nên bị như vậy, thường thì em sẽ cài lại win nó sẽ hết.

khoabeo108
16-11-2006, 21:58
Mình có vài ý cho bạn coi qua :
+ Nếu máy của bạn mua máy mới thì không thể nào là Windows không có bản quyền

Máy của Acer ở VN thì thường chỉ có "free Linux" hoặc "Free Dos" thôi, chứ ít có Windows lince lắm.