PDA

View Full Version : [q] Pascal la gi ?

Hoang_Thang
26-01-2003, 20:07
Bạn nao có thể cho mình biết sơ qua về ngôn ngữ lập chình pascal được không ?
Cảm ơn nhiều !

tinystar
02-02-2003, 21:58
sao câu hỏi này không ai trả lời vậy ?
(PS : Bạn muốn biết về cái gì : tác dụng, ứng dụng ...)

Hoang_Thang
03-02-2003, 12:40
mình muốn biết về ứng dụng của nó
bạn có thể cho mình biết được không
cảm ơn nhiều

hiensmart
03-02-2003, 15:20
Hèm, pascal dùng để viết ~ chương trình cơ bản, nói cách khác, ko chính thức, pascal là ngôn ngữ đệm để học ~ chương trình <>

Hoang_Thang
05-02-2003, 11:48
vậy nói thẳng ra học pasal không có tác dụng thực tế nào sao
nó chỉ là ngôn ngữ đệm để học thôi à?
bạn có thể giải thích rõ hơn được không?

tinystar
05-02-2003, 21:09
Pascal là một ngô ngữ trong sáng, rõ ràng nên có tác dụng thể hiện thuật toán rất tốt.
Xin nói là Pascal hoàn toàn có ích nếu ta hiểu xâu về nó, hiểu được nó ta sẽ dễ dàng học các ngô ngữ khác và cái quan trọng là nó trong sáng, có cấu trúc, gần với ngôn ngữ tự nhiên.

Hoang_Thang
06-02-2003, 11:44
Vậy sách nào để học pascal là tốt nhất.
chỉ cho mình vài cuốn được không?
hiện nay ngôn ngữ lập chình nào được sử dụng nhiều nhất và có ứng dụng thực tế nhất?

real_time
06-02-2003, 17:54
thực tế thì bạn có thể học VB, JAVA, VC++,HTML .... nhiều thứ lém. Còn sách dùng để học pascal thì bạn mua mấy cuốn của Tiến sĩ Quách Tuấn Ngọc có cả sách học lẫn bài tập sách của ông này tính sư phạm rất cao mặc dù là ổng viết khá lâu rùi

conanct
09-02-2003, 15:30
Hi!!!
Tui nghĩ bạn nên ráng học pascal cho vững đi, sau đó bạn chuyển lên học Delphi luôn (rất nhanh). Khi đó bạn tha hồ, bạn sẽ có tất cả nếu bạn muốn và kiên trì.
Tui nghĩ Delphi đang là xu hướng bây giờ nếu bạn muốn làm các Application. (Nếu ai không đồng ý thì thui!!!!!)
Bye!!!

garung2003
15-02-2003, 17:48
em cũng đang học về pascal , xin các anh chỉ giùm vì em sắp thi rồi . mong các anh giúp cho

conanct
16-02-2003, 08:16
Nhưng bạn muốn chỉ về vấn đề gì mới được chứ?????

garung2003
20-02-2003, 17:44
về cách lâp trình pascal, giải toán

btkiet
21-02-2003, 09:25
Pascal là ngôn ngữ lập trình cấp cao. Lúc đầu được phát triển vì mục đích dạy thuật toán cho các sinh viên nên cấu trúc ngôn ngữ rất trong sáng và cũng rất chặt chẽ. Học ngôn ngữ Pascal có 2 giai đoạn là học ngôn ngữ và ứng dụng vào việc cài đặt thuật toán. Giai đoạn học ngôn ngữ và các cấu trúc dữ liệu của chương trình thì không khó nhưng để ứng dụng vào giải toán là một việc rất cảm tính và cần phải kiên trì học hỏi, giải nhiều bài tập để rèn luyện kỹ năng.
Sau khi đã rành Pascal thì bạn có thể học dễ dàng các ngôn ngữ lập trình khác như C, C++, Java, VB, VC++,... đặc biệt là có thể chuyển lên Delphi rất nhanh vì Delphi thừa kế từ Pascal toàn bộ mã lệnh và hầu hết các thư viện.
Việc giải toán trong pascal thì không thể nói rỏ trong khuôn khổ một bài viết được, tôi chỉ đưa ra ý kiến và kinh nghiệm của mình thôi. Bạn cần phải rèn luyện khả năng phân tích bài toán về các thuật toán cơ bản đã được học rồi sau đó mới tiến hành lập trình theo thuật toán đã đề ra. Để học về thuật toán bạn có thể tìm đọc cuốn Toán rời rạc và cuốn Cẩm năng thuật toán....

garung2003
23-02-2003, 18:00
cám ơn anh btkiet nghe , đã chỉ cho em nhưng mà co bài hỏi về cách quản lí sinh viên thì phải dùng lệnh gì hả anh

michael_huan
04-04-2003, 18:36
Quản lí sinh viên là sao, phải một chương trình hoàn chỉnh chứ đâu phải một vài câu lệnh..
Thân ái

NewLove1986
20-04-2003, 10:06
Chà, các bạn nói chuyện về Pascal hấp dẫn quá, có thể cho mình tham gia được không? Nếu muốn lập trình một hình ảnh chuyển động bằng Pascal thi có làm được không? và làm bằng cách nào?
Cảm ơn...

michael_huan
20-04-2003, 14:59
Tất nhiên là được nếu như bạn nắm vững kiến thức về Hình Học, Đồ học 3D, và một thứ không thể thiếu là bạn nắm thật vững các thủ tục trong 3 Unit : Graph, Dos, Crt của Turbo Pascal 7.0. Vẽ một hình chuyển động thì bạn phải vẽ một hình, xoá một hình, vẽ một hình,..Nói chung là bạn phải dùng một vòng lặp và cho biến đếm thay đổi, khi biến đếm thay đổi thì ta kết hợp các thao tác: vé một hình mới, xoá một hình cũ...

ttbidouille
30-04-2003, 22:05
Pascal là ngôn ngữ lập trình cấp cao

Ðừng giận nhe bạn .

Theo mình biết Pascal mỗi lần LINK phải tính là 3 chu kỳ của clock CPU , C/C++ phải tính là 1,5 chu kỳ của clock , và ASM là 1 chu kỳ của clock .

Người ta nói Pascal là một lập trình cơ bản cho những người mới vào nghề , sau đó nói cao hơn và khó hơn đó là C , còn ASM quá khó , thôi không nói đến (vì nó có từ 50 đến 100 instructions là cùng) .

Rồi mọi người đều nói Basic là lập trình cho mấy bà nội trợ , nhưng mà tính lại thì VB rất thịnh hành trong công nghiệp .

Pascal là một lập trình có cấu trúc cao , thí dụ :
nếu a=b thì
* thì laàm thế nầy
nếu không
* thì làm cái khác .
anh đem dịch ra tiếng Anh vậy là anh đã đến gần lập trình Pascal .

chúc anh thành công .

michael_huan
02-05-2003, 16:50
Bài viết được gửi bởi ttbidouille
Ðừng giận nhe bạn .

Theo mình biết Pascal mỗi lần LINK phải tính là 3 chu kỳ của clock CPU , C/C++ phải tính là 1,5 chu kỳ của clock , và ASM là 1 chu kỳ của clock .

Người ta nói Pascal là một lập trình cơ bản cho những người mới vào nghề , sau đó nói cao hơn và khó hơn đó là C , còn ASM quá khó , thôi không nói đến (vì nó có từ 50 đến 100 instructions là cùng) .

Rồi mọi người đều nói Basic là lập trình cho mấy bà nội trợ , nhưng mà tính lại thì VB rất thịnh hành trong công nghiệp .

nếu a=b thì
* thì laàm thế nầy
nếu không
* thì làm cái khác .
anh đem dịch ra tiếng Anh vậy là anh đã đến gần lập trình Pascal .

chúc anh thành công .

Good, good..Pascal là thế ấy !

CrazyBabe
02-05-2003, 17:41
Chả hỉu gi`, LINK là gì hả bạn ? Nếu bạn muốn nói đến kĩ thuật sinh mã tối ưu cho trình dịch thì còn tuỳ vào trình dịch bạn à, kô chắc dịch Pascal luôn cho mã kém hơn đâu.

Trùi, nghề gì đây ? Asm khó vì nó có nhìu instruction á ? Hic, chịu...

nếu a=b thì
* thì laàm thế nầy
nếu không
* thì làm cái khác .
anh đem dịch ra tiếng Anh vậy là anh đã đến gần lập trình Pascal

Thế thì khác wé giề C, C++, C#, VB, Java, Python... ? :")

White_Rose
02-05-2003, 23:50
Chả hỉu gi`, LINK là gì hả bạn ? Nếu bạn muốn nói đến kĩ thuật sinh mã tối ưu cho trình dịch thì còn tuỳ vào trình dịch bạn à, kô chắc dịch Pascal luôn cho mã kém hơn đâu.Nhưng phần rất lớn là kém hơn C Family;)

bichduyen_nt
09-05-2003, 09:43
hết sức khó hiểu, không hiểu mấy bạn đang nói về cái gì nữa, hic, duyên đang học pass nè, duyên thấy cũng không khó lắm đâu, chỉ cần bạn thật sự tập trung khi viết chương trình, và nếu một bài có quá nhiều điều cần phải giải quyết thì tốt nhất là bạn hãy lập ra lưu đồ rồi cứ dựa vào đó mà làm, một kinh nghiệm của duyên là trước hết hãy làm theo yêu cầu của bài toán, rồi sau đó duyên sẽ lật lại vấn đề, nếu không như vậy thì sẽ ra sao?.Ví dụ như vừa rồi duyên có làm một bài là : nhập vào ngày tháng năm hôm nay rồi xuất ra ngày tháng năm hôm sau, sau khi duyên đã làm được yêu cầu đó rồi thì duyên lại đặt ra một vấn đề là nếu như nhập vào một ngày không có trên thực tế thì sao đây?, vậy là duyên lại có thêm một chuyện để giải quyết, đó, chỉ vậy thôi à, duyên chỉ có ý kiến như vậy thôi, mong mọi người góp ý thêm há.

btkiet
09-05-2003, 10:48
good idea !!!