PDA

View Full Version : các vấn đề về lỗi máy tính

ThiênLong
14-11-2006, 20:15
mọi người giúp mình với, khi mình click chuột phải vào My Network Places thì thấy dòng Who Am I... Vậy là sao ,máy mình có phải bị virut ko?
mình đã xài bitdefender quét mà ko thấy con virut nào. Ai có thể giúp mình với
hôm qua phòng mình mua dây mạng và HUB về nối mang LAN nhưng các máy ko kết nối đc, mọi người xem lỗi gì giúp mình với

hoangdao26990
15-11-2006, 01:44
cái nì mới gặp lần đầu,để các cao "giò thủ" ra tay thui.^^

vienngtr
17-11-2006, 05:10
Để cài LAN cần:
1. Các máy có ít nhất một LAN card (một hố cắm vuông) (còn gọi NIC-network interface card) và đã cài driver cho nó (kiểm tra device manager phải có mục networking adapter). Đã có bạn đi mua nhầm modem (có hai hố cắm vuông RJ45). Tìm lưng máy có thể đã có hố cắm này OnBoard thì thôi khỏi mua.
2. Xác lập địa chỉ IP cho nó. Tốt nhất nên làm địa chỉ tĩnh. Các máy trong mạng nên cùng thuộc một nhóm (workgroup) và cần có ba nhóm số đầu giống nhau (cùng mạng con. VD 192.168.0.***) và đảm bảo không có hai máy trùng địa chỉ (nhóm số cuối ***). (nếu chưa biết xác lập địa chỉ thì tìm đọc tài liệu về net. Dễ kiếm lắm).
3. HUB Phải tốt. Một số HUB cũ bị lỗi một số cổng (không chết hẳn). Dây nối phải được bấm đúng kiểu (bấm thẳng).
4. Nếu nối internet và chia sẻ kết nối thì cần xác lập máy chủ là máy có modem kết nối Internet nhờ trình thuật sĩ network setup wizard trong control panel.
5. Khi khó thấy nhau có thể gõ lệnh ping ở Run... VD ping 192.168.0.1 (Enter).