PDA

View Full Version : Tư vẫn một máy tính văn phòng

SLI-nForce4
13-11-2006, 20:21
Hi all,
Bố em sắp mua máy cho văn phòng ở công ti,lần đầu tiên trong 15 năm làm con trai,em được bố cử đi mua máy tính,hì!! Sướng không tả được!Máy khoảng 6-8 triệu gì đó,em vừa xây dựng xong một máy,không biết tất cả có thích nghi với nhau không,em cứ đưa lên đây,có gì các anh giúp nhé:
CPU:Intel Pentium D805 - 2.66 GHz - Dual Core (SK 775/ 2MB/ Bus 533/ 64bit) - Box giá 102$
Main:FOXCONN 915GV7MH-S (Intel 915GV/SK 775/VGA & Sound & NIC onboard/800FSB) $70
Mình thực sự không biết main này có dùng được cho CPU ở trên không,chỉ là thấy có thể được thôi,mà con này cũng lạ,thấy ghi "4xDDR 400; 2xDDRII 533(max 2GB)",có nghĩa là sao??Các anh giải thích cho em!!
VGA:dưới 1 triệu bây giờ có nhiều loại quá,tư vấn cho em một con dùng được,không Turbo Cache đâu nhé!! 256MB được thì tốt(miễn sao hơn con...9200SE của em là được)
RAM:DDR 256MB bus 400 Kingston - Hàng chính hãng giá $31(cái này còn tùy thuộc vào cái main ở trên nữa)
HDD:HDD SamSung 40 GB ****** ATA II giá 47$
Màn hình:SamSung SyncMaster Monitor 17" (793MG) giá $122(con này so với con 793DF có gì khác không??)
Mấy đồ lặt vặt như case,bàn phím,chuột cho vào khoảng 400k(nguồn có rồi)
tổng cộng em tính ra được khoảng là...6,4 triệu
Có thể nhiều người sẽ thấy lạ vì sao máy công ti lại dual core-VGA ngon,đơn giản vì khi mua về em sẽ..thay cái cũ của em bằng cái này,coi như là...hì hì!!!
Gấp nhé mấy anh,thxx nhiều!

SLI-nForce4
13-11-2006, 21:35
Ấy,em vừa xem lại thì nghĩ ra một cấu hình mới ngon hơn,cụ thể là em sẽ thay con CPU 2,66 này bằng CPU AMD 4000+ Sandiego là,nếu mua AMD thì main sẽ là MSI Neo4-F/hoặc là ASUS A8N5X giá 1,2 triệu,hì!!
Đây là ảnh:
Cái 3800+ chỉ là tượng trưng thôi,chứ thực ra...mua 4000+ :D chênh nhau tầm 100k thôi :D

lee_huynh306
13-11-2006, 21:39
Máy văn phòng mà mua chi con 805 cho nóng thế ku. Sao không xài AMD có phải rẽ hơn không. Mà tốt hơn chứ lỵ.
Mobo đó s/p cả 2 loại RAM DDR và DDR2, nhưng mà như thế không có nghĩa xài cùng lúc được. Chỉ 1 trong 2 thôi.
Nói chung với nhu cầu văn phòng thì xài VGA onboard cho tiết kiệm, đỡ nặng gánh cho PSU nữa. Chọn chipset của nVIDIA hay ATI đấy.
À há, đang online à, vừa khuyên xài AMD thì... h0h0
Đừng mua ổ samsung cho nhu cầu văn phòng, có người than vãn là nó hay bị... mất data đột ngột.

SLI-nForce4
13-11-2006, 21:44
Hix,kịch kim 8 triệu rồi!! Ko biết bố cho không. Em thay lại bằng AMD và barracuda rồi đó
Mà em mua xong rồi mang về em tráo hàng đó thôi :D Em sẽ dùng cái cấu hình này,còn bố em dùng cái của em,OK!(Thì bố không hiểu rõ về vi tính,bi giờ..cắt xém!!!)

lee_huynh306
14-11-2006, 10:55
Ghê thiệt, mới lớp 9 đã bày trò lừa bố mình rùi... :D
Kingston mua về để OC à?

SLI-nForce4
14-11-2006, 12:08
Ghê thiệt, mới lớp 9 đã bày trò lừa bố mình rùi...
Kingston mua về để OC à?

củng không hẳn,đây gọi là đền bù cho những gì em mất..tức là..tiền tết của em bố em mượn rồi xin luôn+vay em 1,5 triệu chưa trả,đây coi như...trả nợ lun keke :D
Kingston thì mua về dùng thôi,không OC gì cả. Cái đó dùng để OC?? :confused:
Các anh ơi,các anh so sánh giúp em nhé,em muốn hỏi vài câu..hơi ngố..chẳng là ở Trần Anh đang khuyến mại mua máy tính trọn bộ,em thì chắc chắn em sẽ mua ở đó rồi,nhưng mà cái CPU 4000+ thì ở Trần Anh không có,hix!!Chỉ có mỗi 3800+ thôi,thế thì tốc độ giữa 2 con này có chênh lệch nhiều không?Khoảng bao nhiêu %??Và...so sánh hộ em 2 cái main: MSI Neo-4 và con ASUS A8N5X.
Thanks các anh trước nhé!

khoabeo108
14-11-2006, 22:18
Nếu mua máy cho công ty thì nên chọn mua máy bộ, chế độ hậu mãi sẽ tốt và thuận tiện hơn. Còn nếu muốn mua máy ráp, thì ko cần phải mua VGA rời làm gì. Mua máy để làm công việc văn phòng chứ có phải cho mấy bác ngồi văn phòng chơi game đâu.
Nhóc này mới 15 tuổi mà đã
Người thứ nhất:
vừa xinh,dáng vừa chuẩn,chỉ biết tên,lớp
Người thứ 2:
xinh,không cao,không béo,biết tất cả hoàn cảnh,học cùng lớp
Chọn ai bây giờ?? ===>Vậy thì mình "é" thiệt roài :(

SLI-nForce4
14-11-2006, 22:31
Nếu mua máy cho công ty thì nên chọn mua máy bộ, chế độ hậu mãi sẽ tốt và thuận tiện hơn. Còn nếu muốn mua máy ráp, thì ko cần phải mua VGA rời làm gì. Mua máy để làm công việc văn phòng chứ có phải cho mấy bác ngồi văn phòng chơi game đâu.
hix...em đã viết thé nài rùi mà

Mà em mua xong rồi mang về em tráo hàng đó thôi Em sẽ dùng cái cấu hình này,còn bố em dùng cái của em,OK!(Thì bố không hiểu rõ về vi tính,bi giờ..cắt xém!!!)

Chính xác ra là em mua máy cho em,về em tráo linh kiện,vỏ mới nhưng ở bên trong thì...3 năm rồi :D

===>Vậy thì mình "é" thiệt roài

em..không hiểu.."é" ?
em cũng thấy em còn nhỏ,chiện....chưa phải đúng lúc,nhưng mà cứ nghĩ đến chiện giải quyết vụ trên là em đau hết cả đầu,chẳng làm được gì nữa, vì vậy em quyết định phải chọn một lối đi.
:)
Thx anh!

lee_huynh306
15-11-2006, 08:20
RAM kingston và twinmos OC khá tốt. Anh cứ tưởng ku tập tành OC. Ờ mà sao ku không ẵm luôn cái mobo AM2 rồi dzớt con X2 3600+ (có thể xem bài review của t_hoanganh). Nó không cao hơn 4000+ sk939 là bao đâu.

SLI-nForce4
15-11-2006, 16:15
RAM kingston và twinmos OC khá tốt. Anh cứ tưởng ku tập tành OC. Ờ mà sao ku không ẵm luôn cái mobo AM2 rồi dzớt con X2 3600+ (có thể xem bài review của t_hoanganh). Nó không cao hơn 4000+ sk939 là bao đâu.
em cũng muốn mua AM2 lắm nhưng nó dùng DDR II,mà em đang có 1GB DDRI từ máy cũ,chẳng lẽ vứt đống này đi :confused:

Các anh ơi,các anh so sánh giúp em nhé,em muốn hỏi vài câu..hơi ngố..chẳng là ở Trần Anh đang khuyến mại mua máy tính trọn bộ,em thì chắc chắn em sẽ mua ở đó rồi,nhưng mà cái CPU 4000+ thì ở Trần Anh không có,hix!!Chỉ có mỗi 3800+ thôi,thế thì tốc độ giữa 2 con này có chênh lệch nhiều không?Khoảng bao nhiêu %??Và...so sánh hộ em 2 cái main: MSI Neo-4 và con ASUS A8N5X.

Đang cần câu trả lời gấp!

penD820nongqua
15-11-2006, 17:25
o biết tư vấn gì về máy của chú, nhưng cái sig đã có đáp án đây.

Người thứ 2: xinh,không cao,không béo,biết tất cả hoàn cảnh,học cùng lớp

chú chọn luôn người thứ 2 đi, nhanh tiện gọn

Người thứ nhất: vừa xinh,dáng vừa chuẩn,chỉ biết tên,lớp

khó nha. Để anh giúp :yes: :bb:

SLI-nForce4
15-11-2006, 17:52
thxx anh "hot hot hot quá!!" nhé :D Em đang theo đuổi người thứ nhất rồi,với sự giúp đỡ của người thứ 2(ngất chưa!! :D)

giooc3chop
16-11-2006, 15:54
Bất kì máy nào cũng đủ sức cho các ứng dụng văn phòng, hiện nay chẳng có máy nào yếu đến mức ko chạy nổi Offices cả. Mình chuộng AMD hơn

SLI-nForce4
16-11-2006, 20:35
Bất kì máy nào cũng đủ sức cho các ứng dụng văn phòng, hiện nay chẳng có máy nào yếu đến mức ko chạy nổi Offices cả. Mình chuộng AMD hơn
Office đời mới bây giờ nhiều máy dùng cứ thấy đơ đơ,ức chế!!
Vừa định ra quyết định mua AM2 xong thì giá RAM tăng cao quá,con 512MB DDRII bây giờ 1 triệu rồi! Sao lại tăng thế??Ai giải thích dùm với!! Các thứ khác giảm,riêng RAM tăng,chán!!

khoabeo108
16-11-2006, 22:20
Office đời mới bây giờ nhiều máy dùng cứ thấy đơ đơ,ức chế!!
Vừa định ra quyết định mua AM2 xong thì giá RAM tăng cao quá,con 512MB DDRII bây giờ 1 triệu rồi! Sao lại tăng thế??Ai giải thích dùm với!! Các thứ khác giảm,riêng RAM tăng,chán!!

Ko biết tại sao, nhưng giá RAM bắt đầu tăng từ gần 2 tháng nay rồi cơ

lee_huynh306
16-11-2006, 23:59
:D giá RAM tăng là đúng thôi.
Thứ 1: VISTA ra đời, cần khá nhiều RAM, mọi người đổ xô đi mua.
Thứ 2: Core 2 Duo ra đời. Overclockers cần RAM có xung cao để tiện việc OC.
Thứ 3: Xu hướng chung hiện nay là mọi người chuyển sang DDR2 để dùng
Cả 3 nguyên nhân trên dẫn tới sự thiếu hụt RAM (mà thật ra không phải nhà sx ko sx kịp, họ giả vờ đấy thôi) => giá tăng. Ở nguyên nhân thứ 3, do DDR2 tăng giá nên kéo theo DDR cũng lên luôn.
Đầu năm sau thì phải, Intel và AMD sẽ hỗ trợ DDR3, hy vọng tình hình sẽ khả quan hơn chút đỉnh.

SLI-nForce4
17-11-2006, 17:57
giá RAM tăng là đúng thôi.
Thứ 1: VISTA ra đời, cần khá nhiều RAM, mọi người đổ xô đi mua.
Thứ 2: Core 2 Duo ra đời. Overclockers cần RAM có xung cao để tiện việc OC.
Thứ 3: Xu hướng chung hiện nay là mọi người chuyển sang DDR2 để dùng
Cả 3 nguyên nhân trên dẫn tới sự thiếu hụt RAM (mà thật ra không phải nhà sx ko sx kịp, họ giả vờ đấy thôi) => giá tăng. Ở nguyên nhân thứ 3, do DDR2 tăng giá nên kéo theo DDR cũng lên luôn.
Đầu năm sau thì phải, Intel và AMD sẽ hỗ trợ DDR3, hy vọng tình hình sẽ khả quan hơn chút đỉnh.
đang bị kẹt tiền RAM,không thì em mua X2 3600 AM2
Mà chán thiệt!!Số em không mua được RAM,lần trước mua thanh 512MB được..2 ngày thì RAM giảm gần 100k :crying: Trong 1 thời gian dài sau đó RAM vẫn giảm,không cần mua,giờ cần mua thì tăng vùn vụt!! A mô a di đà phật cầu phúc cho con :bawling:
mà giá DDR 3 chắc lại giống VGA Dx10 mất :(