PDA

View Full Version : Vấn đề đơn giản nhưng.... !

hoasigia
13-11-2006, 10:33
Màn hình của mình khi bấm nút bật/tắt thì máy lại tự động restart ! Hix ! Có ai chỉ cho mình vì sao và cách giải quyết ko ! Cảm ơn trước !

hungcrazy
13-11-2006, 16:44
CÁi này mới thấy:) Bấm nút bật tắt màn hình mà máy restart:-?? Nếu là nút Power của máy thì xem lại mấy cái chân cấm trong main xem có lộn ko! Còn nút màn hình thì thua^_^

Mitxixipi
13-11-2006, 16:49
Bạn ra desktop >> right click >> properties >>
Sau đó chọn cái phần chỉnh Sreen Saver ý !!
Có nút Power >> Có phần chỉnh khi bấm nút Power off đó !!

ongtre63
13-11-2006, 16:55
Bạn ra desktop >> right click >> properties >>
Sau đó chọn cái phần chỉnh Sreen Saver ý !!
Có nút Power >> Có phần chỉnh khi bấm nút Power off đó !!

Đâu phải cái này bạn, đây là dùng cho phím Power trên bàn phím mà (tùy loại bàn phím mới có nút Power này), chứ liên quan đến nút Power off của monitor thì đúng là khó hiểu

~guest
13-11-2006, 16:57
ừm, chắc có thể do nguồn điện của bạn ko tốt chăng, việc tắt mở màn hình sẽ làm thay đổi rất đáng kể nguồn điện, có thể khi bạn bật màn hình, nguồn điện bị sụt đột ngột khiến máy bị restart, tôi chỉ nghĩ có nguyên nhân đó thôi

Mitxixipi
13-11-2006, 17:04
Đâu phải cái này bạn, đây là dùng cho phím Power trên bàn phím mà (tùy loại bàn phím mới có nút Power này), chứ liên quan đến nút Power off của monitor thì đúng là khó hiểu

ặc ậc......... Tại vì bài 1 nói ko rõ !! Nói là tắt thì ai mà biết là ở broad

Có thể do nguyên nhân sau:
_ Bộ phận tản nhiệt của CPU quá nóng
_ Nguồn bị sụt do quá tải
_ Một trong các thiết bị phần cứng bị lỗi: CPU, Ram, Main
_ Lỗi xảy ra với hệ điều hành hoặc với 1 số phần mềm hệ thống, phần mềm ứng dụng

Cách khắc phục:
_ Kiểm tra lại bộ tản nhiệt của CPU
_ Sử dụng bộ nguồn đúng công suất
_ Kiểm tra các thiết bị phần cứng
_ Cài đặt lại hệ điều hành hoặc 1 số phần mềm hệ thống, phần mềm ứng dụng
( Tớ đọc được bài này ở site này http://www.vn-zoom.com/forum/showthread.php?t=1697 )

anh_dang_co_don
13-11-2006, 22:46
Chắc cái màn hình của bạn dính liền với PC rùi nên bạn bấm vào nút tắt màn hình thì PC của bạn mới bị restart đó thôi.

hoangdao26990
14-11-2006, 03:37
làm gì có dụ màn hình dính dô pc ,chắ nó chập mát rùi.

penalty
14-11-2006, 08:03
Có phải Bro đang cắm cáp điện của màn hình vào ngỏ ra phía sau case phải ko ???
Bro tách cáp điện của màn hình ra khỏi nguồn PC đi, mua 1 sợi cáp điện riêng cho màn hình, rồi cắm riêng ra 1 ổ cắm, chắc sẽ khắc phục được thôi.

vienngtr
17-11-2006, 05:51
-Không cần cắm riêng dây nguồn màn hình vì nó chỉ đi nhờ dây nối lên lưới điện.
1. Nếu bạn đang dùng ổn áp thì thử bỏ ổn áp. Khi bật màn hình (hoặc TV) mạch khử từ làm việc gây sụt áp đột ngột (mạch này là cuộn dây nên gần như cú đánh chập, công suất ổn áp không đủ chịu đựng. Bạn có thể bật màn hình trước khi bật máy.
2. Hãy cảnh giác. Một số màn lỗi có thể gây chết card hình. Thử khả năng này bằng cách cắm nhờ màn hình sang máy của người thân.