PDA

View Full Version : ISA server!!!!

alibaba1
23-08-2002, 18:47
Cho hoi ISA server dung de lam gi vay?
Tui mua ve setup nhung hoi nhieu thu qua ma chang biet no!
Xin chi giup

doanminhsang
31-08-2002, 08:52
ISA là 1 proxy server cho window 2000 nó rất tốt.
ISA của bạn mua có cdkey khong ? Nếu có bạn cho minh xin được không ? hay ban cho mình biết tên đĩa và chổ mua.

alibaba1
31-08-2002, 12:09
Cái này mua ở Tôn Thất Tùng đó!
Nè!

Bạn chỉ tôi cách cấu hình với nhé!
Mua về nhưng chẳng biết cấu hình thế nào!
Tui có 2 máy nối mạng rồi đó!

alibaba1
31-08-2002, 12:42
Khi setup ISA thì nó bảo máy mình không thuộc array hay domain gì đó, mặc dù mình đã tạo 1 domain va Active Directory cho máy rồi: LOCAL.COM

Và nó kêu setup Stand alone server!

Vây la sao??? Ai biết chỉ dùm!

doanminhsang
31-08-2002, 13:27
Bạn ơi sao không chỉ chính xác cho mình tiệm nào?
Nếu được bạn cho mình CDKEY của version đó đi.

sexy
31-08-2002, 13:51
Cứ gỏ vào 123-1234567 thử được không!
:)

Xguy
09-09-2002, 13:29
Nếu bạn cài trên Win2k SP3 thì nó sẽ không hỏi CDkey đâu, nếu nó có hỏi thì gõ: 112-11111111 là được.
Nghe bạn nói, tôi thấy rằng bạn đang cài bản ISA Sever Enterprise (vì bản này mới cần đến Domain và Active Directory), như vậy có cần thiết không? vì bản ISA Sever hỗ trợ trên 1000PC là và hỗ trợ việc kết nối nhiều máy chủ với nhau (array được dùng để kết nối nhiều máy chủ cùng cài ISA với nhau). Tôi nghĩ, nếu nhu cầu của bạn thấp hơn thì chỉ nên dùng bản ISA Server Standard thôi.
Chúc vui

nhuquynh
10-09-2002, 01:04
www.isaserver.org

alibaba1
15-09-2002, 13:34
Dùng ISA server thì khỏi dùng wingate, proxy...phải không?

nhuquynh
16-09-2002, 05:13
Vâng, bạn có thể dùng ISA server để share internet cho các máy khác, Q chưa thử Wingate nên không hiểu rỏ về chức năng của nó, còn ISA server là bản sau của MS proxy 2.0 server, ISA có thể dùng cho workgroup hay domain, ISA có nhiều chức năng mang tính chuyên nghiệp hơn Wingate, nên việc setup nó có phần phức tạp hơn, nếu bạn có điều kiện thì nên tham khảo về ISA, FTP của VN đặt tại HN, dùng ISA để làm firewall.

alibaba1
16-09-2002, 13:02
Còn chuyện email? Nó có làm luôn hay dùng MS Exchange? Hoặc MDEAMON

nhuquynh
17-09-2002, 00:19
.....:)

Bạn phải cần tìm hiểu thêm các chức năng của các server bằng cách vào Web site của Microsoft, Lottus vv....
Q có xem vài thắc mắc của bạn trên forum này, theo Q đoán là bạn đang học hỏi để xác định cho mình nên học cái gì....:).

Trong MCSE track exam ngoài 4 exam đòi hỏi, còn có 3 exam tự chọn, trong số các exam tư chọn đó có những exam về server như: MS SQL Server 2000, MS ISA (Internet Security Acceleration), MS Exchange server 2000, MS IIS server 5.0 ngoài ra Microsoft còn có phát hành nhiều loại server khác nhưng không nằm trong MCSE track exam như: MS Biztalk Server, MS Commerce server,vv...
Bạn cần phải tham khảo các chức năng của các loai server trước khi quyết định học.

Chức năng cua MS ISA server là bảo vệ mạng (firewall), chức năng của MS Echange server là quản lý và phan phối email vv.. ISA server khong có chức năng về mail, tuy nhiên khi bạn setup ISA và Echange trong mang của bạn, bạn cần phải đọc kỷ cách định hình (configuration) của ISA dùng cho Echange, chỉ cần một chút thiếu sót là mail server của bạn không hoạt động.
Q khuyên bạn nên học từ từ căn bản bắt đầu từ Windows server, khi có can bản rồi thì hãy học sang các server khác, vì tất cả các sản phẩm của Microsoft đều lấy Windows server làm chính nhất là phần Active Directory trong Windows server 2000 và Windows .Net server sẽ phát hành trong năm tới. Phần nhiều các câu hỏi trong các exam của Microsoft đều có liên quan tới Ative Directory.

nhuquynh
17-09-2002, 00:21
sorry có vài chử Q viết lầm Exchange là Echange.....:)

alibaba1
17-09-2002, 01:16
Exchange để làm mail cho LAN thôi hay gởi ra net được luôn?

Em có 2 máy, chỉ em cách làm mail Local với.
Em có làm = MDEAMON good rồi.

nhuquynh
17-09-2002, 01:36
Bạn có thể dùng Exchange làm mail server cho mạng của bạn, nhưng bạn cần phải có một domain name được đăng ký thi dụ : www.tenban.com và mà bạn đăng ký phải support cho các service về mail. Sau đó bạn có thể làm nhửng email account cho các user trong mạng của bạn thí dụ :alibaba 1@tenban.com
Bạn hãy vào Web site này để học hỏi http://www.m***change.org/

Vì Exhange server có rất nhiều chức năng thường được xử dụng cho các congty lớn, nên rất phức tạp.Q chỉ viết khái niệm cho bạn hiểu thêm, Q không thể hướng dẫn từng bước một cho bạn được.
Q nghĩ là bạn cần phải đến một trường để học hoặc phải mua sách để học thật kỷ, không thầy, không sách, bạn khó có thể hiểu được những gì bạn muốn.

alibaba1
23-09-2002, 12:47
Tui setup ISA server tren may connect vô vnn rồi!
Làm thế nào để các máy con trong LAN vào net được?

magiamsinh1
26-09-2002, 15:39
Xguy noi la co toi 2 bang ISA Sever Enterprise (vì bản này mới cần đến Domain và Active Directory ) vay bang ISA Server Standard la 1 bang khac cua bang ISA sao ? ma noi cai ko can CD va AD a` ? vay o ngoai co ban bang ISA Server Standard ko vay Xguy ? ban o dau vay chi cho minh voi , noi cai chac cung giong nhu bang ISA Sever Enterprise chu you ?

Xguy
26-09-2002, 20:19
Đúng vậy, có 2 ban ISA là Stantdard và Enterprise
Bản Stantdard dùng cho Win2k sử dụng cho các doanh nghiệp có dưới 1000 PC. Bản Stantdard không cần DNS, Active Directory, chạy quá ngon trên mạng ngang hàng.

Bản Enterprise chạy trên Win2k Advance Server sử dụng cho các doanh nghiệp có trên 1000 PC, có thể kết nối với nhiều server cùng cài ISA (array) Bản Enterprise thì bắt buộc phải có DNS, Active Directory... nhưng nếun quy mô mạng của bạn dưới 1000 PC thì không cần thiết phải dùng bản này.

Tôi cài ISA trên Win2k hoặc Win2k SP1 hoặc Win2k SP2 thì nó đòi CD Key (tôi gõ 1112-11111111 thì nó OK ngay), nhưng khi tôi cài trên Win2k SP3 thì nó không hỏi CD key nữa.

Tôi có cả 2 bản: Enterprise và Stantdard
Địa chỉ của tôi la: 354 A Nguyễn Văn Cừ, Gia lâm Hà Nội
Tel: 0913302449 (tạm thời đang bị khoá)
Mail: mylover@cardvn.net
Sẵn sàng trao đổi cùng các bạn, kể cả làm dịch vụ nếu các các bạn có nhu cầu.

magiamsinh1
27-09-2002, 17:23
oh xa qua ban oi minh o tphcm lan lam sao ma gap ban duoc , ban co biet o tphcm cho nao co ban bang ISA stantdard ko vay ?

magiamsinh1
27-09-2002, 17:37
co ai biet o dau ban bang ISA stantdard ko vay ? chi cho minh voi ma o TPHCM do , chi du`m minh . cam on nhieu !!!!!!!

khongdunghang
27-09-2002, 17:48
Chiến hửu tới chổ bán CD của tui đi...hihi.
CD gì cũng có!
Quốc CD, dối diện trường ĐH.KT Tp. HCM

magiamsinh1
28-09-2002, 19:55
ok ! minh se den cho ban co chi cho minh cach sai ko vay ? hihihih

Xiển Bột
28-09-2002, 20:56
Bài viết được gửi bởi nhuquynh
Bạn có thể dùng Exchange làm mail server cho mạng của bạn, nhưng bạn cần phải có một domain name được đăng ký thi dụ : www.tenban.com và mà bạn đăng ký phải support cho các service về mail. Sau đó bạn có thể làm nhửng email account cho các user trong mạng của bạn thí dụ :alibaba 1@tenban.com
Bạn hãy vào Web site này để học hỏi http://www.m***change.org/

Vì Exhange server có rất nhiều chức năng thường được xử dụng cho các congty lớn, nên rất phức tạp.Q chỉ viết khái niệm cho bạn hiểu thêm, Q không thể hướng dẫn từng bước một cho bạn được.
Q nghĩ là bạn cần phải đến một trường để học hoặc phải mua sách để học thật kỷ, không thầy, không sách, bạn khó có thể hiểu được những gì bạn muốn.

Có thể nói việc sử dụng MS Exchange làm Mail server tại Việt Nam còn rất ít. Ngoài MS Exchange còn có vài phần mềm khác cũng khá dễ sử dụng. Alibaba1 và các bạn (còn Như Quỳnh chắc k cần rồi :D ) có thể vào các trang web dưới đây để download và tìm hiểu thêm

www.altn.com/Default.asp

www.pscs.co.uk/products/vpop3

www.avirt.com

www.kerio.com/us/kms_download.html

và phần mềm WinRoute, đây là phần mềm nhỏ nhẹ nhất (khoảng 1Mb) vừa có thể Share Internet, vừa làm Mail Server, thích hợp cho văn phòng hay cty nhỏ.

Còn nếu bạn nào muốn xem hướng dẫn sử dụng bằng tiếng việt về Mdaemon, Vpop3, Mail server trong Winroute thì có thể vào trang web sau để xem:

http://www.netcenter-vn.net/hotrokt/list.cfm?QuestionID=482.

Thân

khongdunghang
28-09-2002, 23:11
Ai chỉ tui làm mail offline bằng Exchange đi.
Tui có doamin và hosting rồi!

Congthanh78
24-10-2002, 09:04
Quynh oi , minh da setup ISA roi nhung sao yahoo mess khong the chat voice duoc vi ko dung duoc noproxy do , va chat mirc khong duoc nua

footprint
24-10-2002, 21:43
Bài viết được gửi bởi khongdunghang
Ai chỉ tui làm mail offline bằng Exchange đi.
Tui có doamin và hosting rồi!

Bạn xem thử
http://ttvn.vnforge.com/showthread.php?s=&threadid=1697
coi có giúp được gì không

hackervnIT
01-08-2003, 11:12
Chao cac ban, toi hien dang co ban ISA Server Enterprise de share mang nhu ap dung cho dv net hay cho cty chay voi win server 2000 hoac win server 2003 nhung Config the nao cho chuan de chay Server on dinh thi toi khong the noi het trong na`y duoc, ban nao that su ca`n Config ISA co the lien lac voi toi qua dia chi email : tdquoc2002@linuxmail.org hoac qua so dt : 0913186021 (Ban nao can dia va CD key cua ISA Enterprise) co the lien lac voi toi qua dia chi tren nha, toi se giup ban.

hackervnIT
01-08-2003, 11:53
Tui setup ISA server tren may connect vô vnn rồi!
Làm thế nào để các máy con trong LAN vào net được?

:nuke: De cho cac may Client co the truy cap vo net duoc thi ban phai cai them cho cac may Client pha`n ISA for Client va sau khi cai xong bo che do chon automatically detect ISA server thi bat dau su dung net duoc roi do. Neu con gi thac mac thi ban co the lien lac voi toi qua email : tdquoc2002@linuxmail.org hoac qua so dt : 0913186021. Toi se giup ban trong kha nang cua toi. Chuc ban thanh cong trong cong viec.

hoahongtrang
01-08-2003, 15:55
Help me !!!
Máy chủ : Win 2000 Advance Server ( cài ISA : cache Web - Firewall)
Máy con : Win 2000 Pro .....tất cả các dịch vụ chạy tốt.

Nhưng Voice chat ( Yahoo Manager ) báo lỗi : Voice server is curently unavaible.
Những việc đã làm : mở Port : 8000-->8500 và thử các Port : 5000 -->5010 nhưng vẫn không đuợc. Không dám mở hết các Port vì sợ mấy " vị khách lạ " . Ai biết xin chỉ giùm, nếu muốn nói nhỏ vui lòng mail về : maylangthang2410@yahoo.com

hoai_namnvt
11-01-2010, 14:13
Xin hỏi các bác cho em xin hướng dẫn sử dụng ISA 2003 soạn bằng Word

binhn88
12-01-2010, 00:02
Nếu bạn cài trên Win2k SP3 thì nó sẽ không hỏi CDkey đâu, nếu nó có hỏi thì gõ: 112-11111111 là được.
Nghe bạn nói, tôi thấy rằng bạn đang cài bản ISA Sever Enterprise (vì bản này mới cần đến Domain và Active Directory), như vậy có cần thiết không? vì bản ISA Sever hỗ trợ trên 1000PC là và hỗ trợ việc kết nối nhiều máy chủ với nhau (array được dùng để kết nối nhiều máy chủ cùng cài ISA với nhau). Tôi nghĩ, nếu nhu cầu của bạn thấp hơn thì chỉ nên dùng bản ISA Server Standard thôi.
Chúc vui
cần tư vấn về vấn đề làm đồ án với ISA 2006 standard.
mong mọi người giúp đỡ với ??????

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

cần tư vấn về vấn đề làm đồ án với ISA 2006 standard.
mong mọi người giúp đỡ với ??????

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Cần tư vấn về vấn đề làm đồ án với ISA 2006 standard.
mong mọi người giúp đỡ với .nếu có đồ án mẫu thì cho mình tham khảo với
mail: binhn88@gmail.com
cảm ơn moị người