PDA

View Full Version : hỏi đáp những vấn đề "dau dau"

QueenRock
10-11-2006, 08:06
các anh ui, lâu lắm mới vào DDTH post bài, thấy đang xôm em cũng tiện tay post 1 bài để anh em tư vấn hộ, mong được sự tham gia của anh em vào topic này của em.

"dau dau" có thể là đau đầu, cũng có thể hiểu là "đâu đâu" ... :lick: , trước hết ai định nghĩa hộ em như thế nào là vi phạm bản quyền phần mềm cái nhẩy

(còn dài)

doan.chinh.phong
10-11-2006, 23:53
Khi nhà sx phần mềm bán một phần mềm cho người dùng thì họ có đưa ra một điều khoản license đại khái như sau :"Bạn chỉ có cài đặt và sử dụng phần mềm này trên một máy tính và ko được quyền in sang rùi tái bán cho người khác"

Nếu một người dùng cho bạn bè mình mượn phần mềm đó để cài đặt thì cũng coi như là vi phạm license của nhà sx nhưng trường hợp đó thì ko ai có thể kiểm tra được cả.

Ti nhiên trường hợp nặng hơn và đáng trách hơn là mua về sao chép lại và tái phân phối như các hãng đĩa CD của chúng ta đang làm. Bản gốc của Windows XP gần 120 USD mà tiệm CD chúng ta copy lại rùi bán với giá 1 USD.

grenadier1991
12-11-2006, 22:42
Uhm.
Khi đưa cho bạn 1 PM, thường nó sẽ có license quy định bạn dc làm gì và ko dc làm gì với PM đó. Nếu bạn làm điều ko dc làm thì tức là vi phạm bản quyền PM.