PDA

View Full Version : Cài Fedora Core ở Virtual PC ..

leorio
09-11-2006, 22:36
Em thực hiện cài FC 5 ở Virtual PC .. tất cả các quá trình cài đặt đều Ok như thường nhưng sau khi cài xong , vào FC thì hình vỡ nhoè nhoẹt hết .. reboot lại cũng ko khá đc hơn ...

Mong các bro giúp đỡ em .. em đang thử FC nên ko cài trực tiếp vào máy >"< , nhưng dùng máy ảo thì thảm hại quá T__T ..

kiwaluf
10-11-2006, 00:15
Dùng VMWare Workstation đi bạn, cài Fedora Core 5 và 6 đều OK hết.

leorio
10-11-2006, 22:09
Anh ơi cài version VMWare Workstation bao nhiêu là tốt nhất hả anh ?? EM thấy có cái mới "VMware Workstation For Windows 5.5.2 Build 29772" nhưng mà thấy 4Win nên ko biết có cài đc Linux ko T__T

Viking
11-11-2006, 08:44
ôi, đúng cái mình đang cần hỏi đây rồi.
Hôm qua mình thử cài đi lai lại cái fedora core 5 trên VMware Workstation mà ko được. Cấu hình máy mình như sau: Intel3.0, 512MBRAM, mình đã phân cho nó 6GB. Cái bộ cài này mình đã test thử cài riêng trên con ổ cứng test của mình thì vẫn ok. Nhưng mà mình cứ cài trên VMW thì đang cài là nó chết, báo lỗi ko cài được. Mình chẳng hiểu tại sao nữa. Có phải là mình setup cái OStype ko đúng khi tạo máy ảo ko? (mình chọn other linux vì ko thấy cái fedora cỏe trong danh sách)

kiwaluf
15-11-2006, 02:10
Anh ơi cài version VMWare Workstation bao nhiêu là tốt nhất hả anh ?? EM thấy có cái mới "VMware Workstation For Windows 5.5.2 Build 29772" nhưng mà thấy 4Win nên ko biết có cài đc Linux ko T__T
Được bạn ah, cài được đó.

Có phải là mình setup cái OStype ko đúng khi tạo máy ảo ko? (mình chọn other linux vì ko thấy cái fedora core trong danh sách)
New Virtual Machine, chọn Custom, Redhat Enterprise Linux 4, và nhớ các chi tiết sau BusLogic, IDE. Sau đó cài đặt bình thường.

leqvan
25-11-2006, 15:54
Mình cài Fedora 3 trên VMWare 5.5.3, làm sao để cài VMWare Tools vậy. Mình nhấp đúp vào cài VMWare...Tool...rpm rồi. Nhưng Trên thanh Status bar vẫn hiện ra dòng cảnh báo "You do not have VMWare Tools intalled". Bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo dùm. Thanks

VietDuc
25-11-2006, 16:18
Mình nhấp đúp vào cài VMWare...Tool...rpmfile này để chạy trên Linux chứ có phải chạy trên Windows đâu. RPM là định dạng package trên Linux.

Khi tạo máy ảo trên VW nhớ đừng có chọn cái option SCSI nhé, chọn IDE nó mới chịu chạy tử tế. Mặc dù VW nó recommend là SCSI nhưng hông chạy được đâu.

leqvan
25-11-2006, 16:23
file này để chạy trên Linux chứ có phải chạy trên Windows đâu. RPM là định dạng package trên Linux.

Khi tạo máy ảo trên VW nhớ đừng có chọn cái option SCSI nhé, chọn IDE nó mới chịu chạy tử tế. Mặc dù VW nó recommend là SCSI nhưng hông chạy được đâu.

Em chạy file đó trong linux để cài cho nó chứ ko phải chạy trong Windows đâu ạ. Nhưng em thắc mắc là tại sao mình đã cài VMWare tool cho nó rồi mà vẫn còn bị cảnh báo.

kiwaluf
25-11-2006, 16:36
Em chạy file đó trong linux để cài cho nó chứ ko phải chạy trong Windows đâu ạ. Nhưng em thắc mắc là tại sao mình đã cài VMWare tool cho nó rồi mà vẫn còn bị cảnh báo.
Bạn cài VMWare Tools đã thành công chưa?
Bạn xem link này để xem cách hướng dẫn cài VMWare Tools trên Fedora Core nha
_http://www.thoughtpolice.co.uk/vmware/howto/fedora-core-5-vmware-tools-install.html

leqvan
26-11-2006, 00:56
Bạn cài VMWare Tools đã thành công chưa?
Bạn xem link này để xem cách hướng dẫn cài VMWare Tools trên Fedora Core nha
_http://www.thoughtpolice.co.uk/vmware/howto/fedora-core-5-vmware-tools-install.html

Cám ơn anh. Em đã tìm ra nguyên nhân là do em không cài GCC & các công cụ khác nên nó không thể cài WMWare Tool.
Em nghĩ là nếu có cài GCC & ... thì có thể nó đã tự động cài đặt khi nhấp đúp tập tin .rpm.
Cám ơn anh rất nhiều

VietDuc
26-11-2006, 02:51
Uh, trên Linux có cài vụ YUM sướng thật. Cài GCC à :D cứ việc # yum -y install gcc* nhỉ :P

kiwaluf
26-11-2006, 16:32
Uh, trên Linux có cài vụ YUM sướng thật. Cài GCC à :D cứ việc # yum -y install gcc* nhỉ :P
Thêm cái này đi anh :embarrass

Yum Extender:

* Yum Extender (yumex) is a new GUI front end for managing your updates and package installations via yum. Yum Extender is to yum as Synaptic is to apt. It is now included in Fedora Extras. To install yumex:

* Click on the terminal icon. This will open the terminal. Type:

su -

Hit enter, type your root password and hit enter.

* Type:

yum -y install yumex

Hit enter. Wait for the installation to complete. Yum Extender will now appear in "Applications" > "System Tools".

squall1786
02-12-2006, 23:20
Muốn cài đặt internet cho máy ảo (VMWare/WinXPSP2) với máy chủ sài đường truyền ADSL thì phải làm thế nào ? Xin chỉ dẫn cụ thể vì noop lắm :(

leqvan
02-12-2006, 23:47
Muốn cài đặt internet cho máy ảo (VMWare/WinXPSP2) với máy chủ sài đường truyền ADSL thì phải làm thế nào ? Xin chỉ dẫn cụ thể vì noop lắm :(

Bạn vào Setting, chọn Card mạng của máy ảo là NAT, Trong máy ảo chỉnh ip, DNS server là Auto là vào net được. Mình làm vậy thấy vào được.

squall1786
05-12-2006, 09:31
Nhưng tớ muốn hỏi thêm là còn cách kết nối nào khác nữa để máy ảo connect qua máy chủ rồi sử dụng kết nối của máy chủ để connect vào Internet, như thế thì firewall của máy chủ có thể kiểm soát kết nối của máy ảo luôn :)