PDA

View Full Version : Virus tự shutdown máy tính ! Giúp mình với !

Hùynh Phúc
09-11-2006, 16:14
Máy tính của mình sử dụng Win 2000 ( SP4 ). Hiện tại máy tính của mình đang bị nhiễm virus tự động shutdown máy tính.
Dù mình đã update bảng vá lổi cho windows 2000, và cài các chương trình diệt virus vào ( BKAV HOME mới nhất,Sysmantech Antivirus , Fix Sasser Tool hoặc Bitdefender ),nhưng tình trạng đó vẩn luôn xảy ra.
Máy tính của mình không thể sử dụng winXP vì có một só chương trình cá nhân chỉ chạy trên Win 2000.
Theo mình biết trong win XP khi hien màn hình shutdown mình chỉ cần vào Run và đánh lệnh "shutdown -a " là máy tính sẽ không bị shutdown nữa. Nhưng trong win 2000 mình đánh lệnh đó không được.Nếu bạn nào biết lệnh tương thì xin chỉ cho mình.
Hiện tại mình đang rất cần sử dụng máy tính. Nếu bạn nào biết cách khắc phục. Xin giúp đỡ mình, xin chân thành cảm ơn các bạn rất nhiều.

Vzar
09-11-2006, 19:23
Loại virus này có đếm ngược thời gian hay không? Nếu có bạn thay đổi đồng hồ hệ thống khi nó bắt đầu đếm ngược là giải pháp tức thời

Có yếu tố hư hỏng phần cứng không ?

Bạn thử tìm và diệt virus bằng tay bằng Ták Manager hoặc chương trình Advanced Process Termination, không phải trình anti-virus nào cũng diệt 100% ^^ (kinh nghiệm)

ktvnguyenchien
09-11-2006, 20:06
Chưa chắc đã phải do vius. bởi theo mình biết con mà tự shutdow máy chủ yếu ảnh hưởng với Xp thôi. Bạn kiểm tra phàn cứng đi.

minhquan1712
09-11-2006, 20:41
uh, khi tự đếm ngược và shutdown thì theo mình biết là do lỗi của winXp. Nó sẽ tự shutdown máy tính

VTABC
10-11-2006, 00:45
Khởi động bấm F8 vào safe rồi tìm run gõ msconfig tìm nhấn vô hiệu các khởi động cùng win .Phía cuối có nút Enlable\ok
Tiếp theo khởi động lại thấy vào Win bình thường thì có các nguyên nhân sau hay gây ra
1- Dùng // nhiều phần mềm chống viruts .Nên xóa hết dùng 1 loại Kaspersky Internet Security 6.0 rễ cài và nhất hiện nay .Không dùng thêm trình nào khác
2- Xung đột phần cứng trong đấy có các cách dùng modem và đang thiết đặt // driver và sẽ xung đột
Ví dụ này dể thấy:1 modem trong đã cài driver.Khi thay thế cạc này nhưng chưa xóa driver của nó mà thay thế băng modem khác có tính năng auto on driver thì sẽ xung đột khi khởi động
Khắc phục bằng cách lắp lại cạc modem cũ xóa driver hay cài mới win hoặc thông thạo tìm địa chỉ driver đã tích trong win xóa đi
Việc của bạn theo tôi bạn đang mắc vào trường hợp 1 là 90%
3- Lỗi ổ cứng với các setor làm không thể khởi động hoàn thiện (cần fomat sửa HDD cài mới)
3- Lỗi các fai khởi động (cần chép các fai khởi động bổ xung )

Hùynh Phúc
13-11-2006, 08:18
Máy tính của mình đang sử dụng Win 2000 chu khong phai winXP. May tinh minh bi nhiểm con virus đếm ngược thời gian rồi shutdown máy tính.
Máy mình không bị lỗi phần cứng hay xung đột phần mềm mà là do bị nhiểm con virus đó...
Ngoài cách xử lý như bạn Vzar, bạn nào còn có cách nào khác không ? Xin cảm ơn !

Vzar
19-11-2006, 21:55
Máy tính của mình đang sử dụng Win 2000 chu khong phai winXP. May tinh minh bi nhiểm con virus đếm ngược thời gian rồi shutdown máy tính.
Máy mình không bị lỗi phần cứng hay xung đột phần mềm mà là do bị nhiểm con virus đó...
Ngoài cách xử lý như bạn Vzar, bạn nào còn có cách nào khác không ? Xin cảm ơn !
À, ra là do virus , bạn chỉ việc dùng các phần mềm diệt virus mới nhất là bkav hay kaspersky là xong ngay ^^

nguyentanlong
19-11-2006, 21:57
cho xin link download luôn đi anh trai

superthinb
19-11-2006, 23:05
Một vài link như sau:

http://housecall.trendmicro.com/

http://www.pandasoftware.com/products/ActiveScan.htm

http://www.bitdefender.com/scan8/ie.html

http://virusscan.jotti.org/

Những site này cho phép bạn vào scan trực tiếp bằng trình duyệt luôn, không phải download phần mềm nào về cả mà dùng cơ chế ActiveX có ở trình duyệt tải về và diệt luôn. Nó diệt mạnh không thể tả, đến 90% virus ngắc ngoải với những món này.

nguyenvuhoang
19-11-2006, 23:26
nếu quả là virus shutdown (con blaster hay sacser nổi tiếng mấy năm về trước) thì bạn phải fix lỗi windows thì mới trị tận gốc. ra tiệm cd hỏi mua đĩa LHT, ở trong foder antivirus có chứa bản fix lỗi mấy con virus này

Hùynh Phúc
20-11-2006, 15:22
Mình đã mua setup bảng vá lổi cho win2000 (sp 4 )luon roi...mình đã nói là đã dùng rất nhiều chương trình diệt virus kể cả nhưng chuơng trình các bạn đã đề cập...nhưng mọi thứ điều không có tác dụng.
Chẳng lẽ mình chịu thua con virus này sao ! Trời oi...nó lại sắp shutdown nữa rồi đấy...

gaixixon
20-11-2006, 15:58
đã update SP mới nhất, cài đủ loại diệt virus mà không được thì hãy backup các file .doc .xls .txt .vv.vv.. sau đó fdisk, format, tiếp cài deepfreeze, nhớ chừa ổ D ra để lưu dữ liệu..