PDA

View Full Version : Hỏng ổ cứng. Có thể Back up dữ liệu trong ổ

boy_choidep83
08-11-2006, 13:55
Ổ cứng của mình là ổ WESTERN. Máy mình chạy bình thường nhưng sau khi cài INTERNET thì Ổ cứng có vấn đề. Lúc đầu thì nó kêu CẠCH CẠCH rồi lỗi ổ luôn ( Hỏng cả main luôn ). Mình đem ra hàng sửa được 1 tuần thì lại bị tiếp. Đến lần thứ 3 thì nó không nhận được ổ nữa. Người ta bảo ổ cứng hỏng CƠ. Mình đã đem nhiều nơi nhưng kô ai sửa được( không back up lại dữ liệu được).
Nghe nói muốn Back up dữ liệu thì hiện tại Việt Nam chưa làm được. Muốn làm được thì fải đưa ra nước ngoài nhưng chi phí sẽ rất cao ( Cả chục triệu )
Vậy có ai biết ở Việt Nam người nào có thể giải quyết được vụ này với giá cả hợp lý không?
Câu hỏi này xin dành cho tâá cả dân TIN HỌC của Việt Nam

fifagc
08-11-2006, 14:13
Theo nguyên tắt thì hỏng cơ tức đầu đọc của HDD bị hư chứ đĩa từ không hư. Cái này thì nhà sản xuất làm được mà

boy_choidep83
08-11-2006, 14:26
Vậy vấn đề là mình sẽ có thể back up dữ liệu được không bạn, Mình đã đi nhiều nơi rồi nhưng không được

hoangdao26990
08-11-2006, 23:55
mình nghe nói có cái chuơng trình backup đó ,mà wen la cai j roai`.sr.^^

Hans Voralberg
09-11-2006, 00:58
Cứu được. VN làm được, nhưng mà giá thì chẳng rẻ đâu, lên đến cả triệu cũng là thường. Ko biết hư thế nào ko nói chắc được nhưng mà nếu cần thì mình có thể hỏi cho.

boy_choidep83
09-11-2006, 08:14
Thanks các bạn rất nhiều. Các bạn a`. Các ổ cứng khác cứu được là vì nó chỉ hỏng MẠCH chứ không hỏng cơ như mình. Vấn đề là rất vấn đề đó.Hans Voralberg à. Bạn có thể giúp mình giải quyết vấn đề này chứ.
Thông tin mình đã đưa ra đầy đủ rồi. Bạn có thể giúp mình hỏi xem có thể và giá cả như thế nào không?
Cảm ơn

Hans Voralberg
09-11-2006, 17:47
Model ổ cứng, dung lượng, dung lượng cần cứu, giá tiền tối đa ?

khidot_2006
09-11-2006, 18:16
lần trước bị hỏng cái ổ cứng, đem ra icare thấy chú pác nhà nó làm rầm rộ và hoành tráng lắm, quảng bá rùm beng nào là phương tiện hiện đại được hỗ trợ từ các hãng IT hàng đầu (hay là đầu hàng mà tui nghe nhầm), mà thấy nó có sửa được cái gì đâu, backup dữ liệu cũng không làm được, hỏi nó bị hỏng cái gì thì nó chào thua: chúng em chỉ chẩn đoán "bệnh tình" của máy tính, nếu không có bệnh thì khắc phục được, còn pan thì... pó chiếu !!!

boy_choidep83
09-11-2006, 19:20
Dung lượng thì không nhiều toàn trong ổ D. Bỏ Music và game di thì còn lại ít lắm khoảng vài GB. Giá thành thì chắc kô có nhiều tiền đâu. Quá 1 tr thì phải suy nghi lại vì giá đã hơn cái ổ cứng rồi
Model của ổ thì không rõ lắm nhưng mình ghi lại mấy thông số mà mình thấy nhé
S/N: WMAAT 456738

MDL: WD 400EB - 75 CPFO
DATE: 09 may 2002
DCM: DSBANV2A

Bạn xem thử xem hộ. Cânf gì cứ hỏi thêm nhé
Thanks

dangduc
10-11-2006, 11:31
Nhung ma phải trả tiền theo dung lượng khôi phục được .Cụ thể là 1M 300.000 đ .Hãy nghĩ kĩ trước khi quyết định nhé
Mình đã từng bị hỏng nhưng ổ cứng chập chờn và back up đựoc 30MGB dữ liệu.Còn bằng phương pháp gì thì ko thể nói .Nếu ko được sẽ ko lấy tiền và xin lỗi bồi hoàn !

lnt
10-11-2006, 20:03
Nhung ma phải trả tiền theo dung lượng khôi phục được .Cụ thể là 1M 300.000 đ .Hãy nghĩ kĩ trước khi quyết định nhé
Mình đã từng bị hỏng nhưng ổ cứng chập chờn và back up đựoc 30MGB dữ liệu.Còn bằng phương pháp gì thì ko thể nói .Nếu ko được sẽ ko lấy tiền và xin lỗi bồi hoàn !

Sao nghe giống ITCare, 181 Nguyễn Trọng Tuyển, quận Phú Nhuận.

Tôi cũng có ổ cứng WD kêu cành cạch. Nghe quảng cáo chổ này cứu dữ liệu được nên mang tới. Trước hết phải đóng 50K tiền test. Không biết test cái gì vì biết trước là nó hư đầu đọc. Sau đó được báo giá là 2 triệu 2. OK. Khi tôi mang tiền lên đóng thì nghe báo giá "ít nhất" là 4 triệu, nghĩa là cũng chưa biết là bao nhiêu.
Đến đây là bạn hiểu rồi nhé. Mục đích của họ là để bạn bỏ chạy. Dù gì họ cũng đã gạt được 50K của bạn.

Trang web của trung tâm lừa đảo này nè www.capcuudulieu.com

Nếu bạn biết chổ nào cứu được dữ liệu thật sự thì xin báo cho tôi biết với. Cám ơn.

hoangdao26990
10-11-2006, 21:00
Tôi tên là Huynh công tác tại một công ty tin học trên Lý Nam Đế. Công ty của tôi có bán cho khách hàng một máy tính xách tay có ổ đĩa cứng 80GB và chia làm 3 partition 10, 10 và 54 GB. Hôm thứ bảy ngày 17/09/2005 khách hàng có mang máy tính đến công ty tôi để cài đặt lại Windows, loay hoay thế nào tự dưng ổ đĩa cứng mất tiêu, không detect được nữa.

Sau đó khi detect lại được thì ôi thôi toàn bộ dữ liệu ổ đĩa cứng đã biến mất tiêu. Hoảng quá, khách hàng thì kêu trời còn tôi thì luống cuống không biết giải quyết như thế nào bởi vì theo lời khách hàng nói có khoảng 10 GB dữ liệu quan trọng nằm trong ổ đĩa cứng 54 GB. Đúng lúc đó có người bạn nói với tôi rằng nên mang ổ cứng qua trung tâm 911 xem họ có cứu được dữ liệu hay không. Chiều chủ nhật tôi điện thoại đến trung tâm 911 và được trực điện thoại của trung tâm cho biết là sáng thứ hai tôi mang ổ cứng đến trung tâm để kiểm tra.

Sáng thứ hai, tôi mang ổ cứng đến trung tâm. Tiếp tôi là anh Cường - Giám đốc trung tâm - Sau khi nghe tôi trình bày sự cố anh Cường nói tôi nhận giấy biên nhận của trung tâm và trung tâm sẽ kiểm tra sớm nhất và sẽ có câu trả lời. Tôi cũng dặn đi dặn lại các anh làm phải rất cẩn thận bởi vì dữ liệu rất quan trọng. Tôi ra về mà trong lòng vẫn lo lắng không yên, không biết 911 có cứu được dữ liệu cho tôi không.

Khoảng 1 tiếng sau tôi được điện thoại của trung tâm 911 báo là cứu được nguyên vẹn 10 GB dữ liệu trên ổ cứng 54 GB. Tôi mừng quá và hẹn đầu giờ chiều sẽ đến lấy. Đầu giờ chiều tôi đến trung tâm và lấy ổ cứng sau khi trả 400.000 đồng chi phí cứu dữ liệu và ra về trong lòng thầm khâm phục trình độ kỹ thuật của 911 bởi vì tôi cũng làm về kỹ thuật cho nên hiểu là việc cứu dữ liệu là rất khó đòi hỏi phải có trình độ cao. Tôi cũng rất hài lòng về thái độ phục vụ của trung tâm 911 "nhiệt tình, chu đáo và có trách nhiệm cao" (theo 911.com.vn)

hoangdao26990
10-11-2006, 21:00
bạn thử đem đến trung tâm xem có đc ko.

lnt
10-11-2006, 21:39
Tôi tên là Huynh công tác tại một công ty tin học trên Lý Nam Đế. Công ty của tôi có bán cho khách hàng một máy tính xách tay có ổ đĩa cứng 80GB và chia làm 3 partition 10, 10 và 54 GB. Hôm thứ bảy ngày 17/09/2005 khách hàng có mang máy tính đến công ty tôi để cài đặt lại Windows, loay hoay thế nào tự dưng ổ đĩa cứng mất tiêu, không detect được nữa.

Sau đó khi detect lại được thì ôi thôi toàn bộ dữ liệu ổ đĩa cứng đã biến mất tiêu. Hoảng quá, khách hàng thì kêu trời còn tôi thì luống cuống không biết giải quyết như thế nào bởi vì theo lời khách hàng nói có khoảng 10 GB dữ liệu quan trọng nằm trong ổ đĩa cứng 54 GB. Đúng lúc đó có người bạn nói với tôi rằng nên mang ổ cứng qua trung tâm 911 xem họ có cứu được dữ liệu hay không. Chiều chủ nhật tôi điện thoại đến trung tâm 911 và được trực điện thoại của trung tâm cho biết là sáng thứ hai tôi mang ổ cứng đến trung tâm để kiểm tra.

Sáng thứ hai, tôi mang ổ cứng đến trung tâm. Tiếp tôi là anh Cường - Giám đốc trung tâm - Sau khi nghe tôi trình bày sự cố anh Cường nói tôi nhận giấy biên nhận của trung tâm và trung tâm sẽ kiểm tra sớm nhất và sẽ có câu trả lời. Tôi cũng dặn đi dặn lại các anh làm phải rất cẩn thận bởi vì dữ liệu rất quan trọng. Tôi ra về mà trong lòng vẫn lo lắng không yên, không biết 911 có cứu được dữ liệu cho tôi không.

Khoảng 1 tiếng sau tôi được điện thoại của trung tâm 911 báo là cứu được nguyên vẹn 10 GB dữ liệu trên ổ cứng 54 GB. Tôi mừng quá và hẹn đầu giờ chiều sẽ đến lấy. Đầu giờ chiều tôi đến trung tâm và lấy ổ cứng sau khi trả 400.000 đồng chi phí cứu dữ liệu và ra về trong lòng thầm khâm phục trình độ kỹ thuật của 911 bởi vì tôi cũng làm về kỹ thuật cho nên hiểu là việc cứu dữ liệu là rất khó đòi hỏi phải có trình độ cao. Tôi cũng rất hài lòng về thái độ phục vụ của trung tâm 911 "nhiệt tình, chu đáo và có trách nhiệm cao" (theo 911.com.vn)
Bài này đã bị phê bình tơi tả vì sự quảng cáo bịa đặt quá sức vụng về của 911. Các bạn thử đọc lại một lần xem?

boy_choidep83
11-11-2006, 09:21
Ôi. Tôi đang là người buồn nhất đây nè. Thông tin chưa thấy đâu mà chỉ thấy 1 ông chặt đẹp ( 300K / 1M )
Còn 1 người đưa ra giải pháp thì không biết đúng hay không.
Ai giup toi với

hiepkhachdatinh
11-11-2006, 18:51
tốt nhất là nên mua ổ cứng mới đi, chứ cái cũ nên bỏ cho rồi, khuyên bạn từ nay trở đi thấy ổ cứng có vấn đề là phải lập tức sao lưu dữ liệu ngay nhé chứ hư rồi mới đi sửa, vừa mất công vừa tốn tiền chẳng được gì

hoangdao26990
12-11-2006, 01:57
mình cũng thấy nghi ở chỗ chỉ là khách hàng mà sao lại đc giám đôc típ nhỉ.
nhưng cái này chỉ post cho bác boy tham khảo .
bác cứ đi hết cái TP nầy hổng lẽ hok có sao

binisdan
12-11-2006, 08:29
hic tưởng đi cả tp dể lắm hả:D

hienvp
11-12-2006, 20:23
Các Bạn ơi.
Cái gọi là "Trung tâm cứu hộ 911" ở gần phố Khâm thiên - Hà nội cũng thường thôi.
Tôi có 1 ổ cứng bị bad, khi đem tới đó, họ hẹn 5 lần 7 lượt, khi đến lấy cũng vẫn chịu bó tay,

Nguyen Thi Hoai
20-12-2006, 16:57
Trước tôi cũng làm ở công ty Năm Sao rồi! Ông Trần Hùng Cường và nhân viên của họ chỉ biết có phần mềm thôi. Phần cứng chỉ sơ sơ cài đặt và lắp ráp. Chẳng qua đặt cái tên thế cho kêu thôi. Chứ cũng chả làm được gì cả đâu.

minhtrico
22-10-2009, 15:09
Trung tâm 911 ở Khâm Thiên thường thôi. Tôi có một ổ cứng bị format nhầm, mang đến trung tâm 3 ngày mà không cứu được. May mà xin được phần mềm Recover My files nên đã tự cứu được một số file quan trọng (vì chưa bị ghi đè. Nhược điểm của phần mềm này là không khôi phục được folder, t