PDA

View Full Version : Tai sao khong the Setup, Format HDD? Ai biet chi dum! Gap

nh2_it
06-11-2006, 18:06
Một người bạn thân mới tặng tôi 1 cái HDD Seagate 20GB cũ để thay cho cái HDD của tôi đã bị hư, trên đĩa này đã cài WinXP, nay tôi muốn cài lại WinXP cho tương thích với máy tôi, thế nhưng tôi đã làm mọi cách, dùng các phần mềm có trong đĩa Hiren's Boot CD v 8.0 như Ghost disk, Ontrack Disk Manager và vài phầm mềm khác để Fdisk, Format và thậm chí còn Low format và Fill zero. Thế nhưng mọi chuyện trở nên vô dụng vì HDD lại trở lại như cũ nghĩa là phục hồi lại tình trạng nguyên thủy như truớc thực hiện những việc trên sau khi Restart lại máy. vì thế mà không thể cài đặt gì lại đuợc, tôi cũng đã thử cài WinXP Override trên nền WinXp cũ nhưng cũng không đuợc, Nếu ai biết HDD này đã cài phần mềm đặc biệt gì để có thể Restore hay Protect không cho thực hiện những việc thay đổi kể trên, xin vui lòng chỉ cho tôi cách khắc phục để có thể cài đặt lại, Xin đa tạ!
Xin nói thêm là tôi đã cho chạy Scandisk HDD này và chưa thấy bị Bad sector nào. và những việc kể trên tôi đã thường làm đối với các HDD khác đều thành công.
Một lần nữa xin chân thành cảm ơn những ai quan tâm và có những trợ giúp hữu ích.

darkangel2006
06-11-2006, 18:29
vụ này mới nghe nên ko biết. Up cái để bác nào biết trả lời cái. low level format mà ko si nhê. Hay là chức năng ghi của nó tiêu rồi.

ktxxx
19-04-2007, 21:43
tôi cũng bị giống bạn thế mới chết chứ ko biết sử lí sao đây

hddlab
20-04-2007, 09:58
Thông thường có 2 nguyên nhân gây ra hiện tượng này:
-Thứ nhất: module điều khiển việc mã hóa dữ liệu trước khi ghi và/hoặc module tinh chỉnh việc đọc/ghi bị lỗi (nguyên nhân này thường xảy ra).
-Thứ hai: preamp lỗi phần chức năng kiểm soát dòng dữ liệu ghi nên tuy đầu đọc đã đến đúng vị trí cần thiết để ghi data nhưng đầu đọc không có dữ liệu, dẫn đến nội dung cũ không bị nội dung mới ghi đè lên.
Các module điều khiển(Firmware) nằm trong vùng SA của ổ đĩa nên cũng sẽ chịu tác động của sự lão hóa từ tính bề mặt platter. Nếu ổ đĩa nằm trong tình huống thứ nhất ở trên thì có thể chỉ cần cho ổ chạy một thời gian ngắn nữa là ổ không còn truy cập được nữa vì các vết bad UBA sẽ xuất hiện .
Để sửa chữa những tình huống tương tự cần phải có đầy đủ các thiết bị chuyên dụng HDDLab, các software nêu trong các bài post ở trên là vô dụng vì vậy, cần phải mang ổ đến những nơi chuyên nghiệp để sửa, việc tự sửa là vô vọng.

NoZ
20-04-2007, 16:06
Máy bạn có hoạt động bình thường không? các thao tác ghi chép file được không? nếu được thì đầu đọc đầu ghi vẫn còn hoạt động tốt.

Bạn biết cách sử dụng các phần mềm xử lý đĩa nên tôi nghĩ bạn có kiến thức tốt về phần cứng. Bây giờ bạn dám thử thách không? Tôi tìm được đoạn code này hy vọng có thể giúp bạn.

1. Bạn tìm một đĩa mềm, format nó để nó có thể khởi động máy (nhớ chép vào đĩa trên file DEBUG.EXE).
2. Phải "boot sạch". Nghĩa là không có himem.sys, không CD drivers. Cái này yêu cầu khi làm đĩa khởi động ở bước 1, bạn chỉ làm đĩa khởi động đơn giản nhất.
3. Khởi động máy từ đĩa mềm trên đến khi bạn gặp dấu nhắc A:>
4. Tại dấu nhắc, gõ debug rồi nhấn ENTER
5. Khi nhận được dấu nhắc -, bạn gõ chính xác từng dòng một đoạn code sau:

- f 200 L200 0
- a CS:100
***x:0100 mov ax,301
***x:0103 mov bx,200
***x:0106 mov cx,1
***x:0109 mov dx,0080
***x:010C int 13
***x:010E int 20
***x:010F đến đây bạn gõ ENTER

3. Sau khi gõ ENTER, bạn sẽ nhận lại dấu nhắc -. Tại đây bạn gõ

G=100
4. Khi nhận lại dấu nhắc -, bạn gõ Q để thoát khỏi debug.
5. Sau khi hệ thống trả về dấu nhắc A:>, bạn phải tắt máy (nhấn nút Power để tắt, không reboot bằng Ctrl + Alt + Del)
6. Bây giờ bạn mở lại máy bằng nút Power. Ổ đĩa cứng của bạn sẽ trở lại mới toanh như lúc mới mua.
7. Tất nhiên bây giờ bạn phải tạo lại partition và format các partion để bắt đầu sử dụng đĩa.
-----------------------------------------------------------
Giải thích chút về đoạn code trên:
- Đoạn code assembly trên sử dụng ngắt 13 (Interupt 13 - BIOS Fixed Disk Device Service Routine), sử dụng function 03 dùng để ghi lên sector của đĩa cứng.

- Hai dòng đầu tiên nhằm chuẩn bị cho một chương trình Assembly. (Dòng đầu bắt điền 512 bytes toàn số 0 vào ofset 200). Sau này sẽ dùng bộ đệm này để ghi toàn bộ số 0 vào sector của đĩa.

- 4 dòng tiếp theo khai báo function cần sử dụng, khai báo số lượng sector cần phải ghi, khai báo vị trí cylinder và vị trí sector phải ghi. Chi tiết như sau: (H: byte cao, L byte thấp của các thanh ghi)

+ mov ax,301: AH=03 khai báo sẽ dùng function 03; AL=01 cần viết 1 sector.
+ mov bx,200: BH=02 BL=00 trỏ tới địa chỉ offset 200 đã khai báo ở dòng đầu.
+ mov cx,1: CH=00 khai báo sẽ ghi lên cylinder 0; CL=01 và ghi lên sector đầu tiên của cylinder này.
+ mov dx,0080: DH=00 DL=80: ổ cứng vật lý đầu tiên
+ int 13: gọi ngắt 13
+ int 20: dừng chương trình và trả quyền điều khiển lại cho debug.
+ G=100: GO cho chương trình thực thi. Khi chương trình thực thi, interupt 13 sẽ lấy các tham số cần thiết và ghi lên 512 bytes của sector đầu tiên, thuộc cylinder đầu tiên toàn bộ số 0. Mục đích là để xóa toàn bộ thông tin về partition.
-----------------------------------------------------------
Xong, thử nhé. Nếu không được, thôi đành mang ra thợ sửa để kiểm tra toàn bộ ổ cứng.

hddlab
21-04-2007, 09:25
LowLevelFormat và ZeroFill còn không có giá trị thì debug.exe làm được gì đây?

itdanang
21-04-2007, 09:41
làm sao để thực hiện low format đây các cậu
Cái HDD 40GB của mình giờ chỉ còn có 32GB à, ko biết low format có lấy lại được như cũ ko

catpv
12-05-2007, 22:33
Thông thường có 2 nguyên nhân gây ra hiện tượng này:
-Thứ nhất: module điều khiển việc mã hóa dữ liệu trước khi ghi và/hoặc module tinh chỉnh việc đọc/ghi bị lỗi (nguyên nhân này thường xảy ra).
-Thứ hai: preamp lỗi phần chức năng kiểm soát dòng dữ liệu ghi nên tuy đầu đọc đã đến đúng vị trí cần thiết để ghi data nhưng đầu đọc không có dữ liệu, dẫn đến nội dung cũ không bị nội dung mới ghi đè lên.
Các module điều khiển(Firmware) nằm trong vùng SA của ổ đĩa nên cũng sẽ chịu tác động của sự lão hóa từ tính bề mặt platter. Nếu ổ đĩa nằm trong tình huống thứ nhất ở trên thì có thể chỉ cần cho ổ chạy một thời gian ngắn nữa là ổ không còn truy cập được nữa vì các vết bad UBA sẽ xuất hiện .
Để sửa chữa những tình huống tương tự cần phải có đầy đủ các thiết bị chuyên dụng HDDLab, các software nêu trong các bài post ở trên là vô dụng vì vậy, cần phải mang ổ đến những nơi chuyên nghiệp để sửa, việc tự sửa là vô vọng.

Tôi đã đọc nhều bài viết của bác! Trước tiên xin cảm ơn bác về những thông tin chia sẻ cho cộng đồng! Tôi hơi băn khoăn về hai nguyên nhân bác nêu trên vì cả hai nguyên nhân trên dều dẫn tới việc không thể đọc ghi bất cứ thông tin nào vào HDD như thế thì làm sao có thể khởi động được WIN vì nó cần cả hai quá trình đọc và ghi DATA của HDD trong lúc Boot. Tôi cũng đã từng gặp một HDD do một cao thủ cung cấp và nó cũng bị tình trạng như cái HDD chúng ta đang bàn. Tôi chắc chắn rằng bác biết chính xác nó bị làm sao và dùng chương trình gì để làm việc đó cũng như khắc phục điều đó. Tôi nghĩ kiến thức có nhiều khi không thể chia sẽ được vì nó là miếng cơm manh áo, nhưng rất mong Bác nếu đã cung cấp thông tin thì chỉ cung cấp những thông tin xác thực.
Vài lời mạn đàm mong các bác lượng thứ!!!

hddlab
13-05-2007, 08:56
Tôi đã đọc nhều bài viết của bác! Trước tiên xin cảm ơn bác về những thông tin chia sẻ cho cộng đồng! Tôi hơi băn khoăn về hai nguyên nhân bác nêu trên vì cả hai nguyên nhân trên dều dẫn tới việc không thể đọc ghi bất cứ thông tin nào vào HDD như thế thì làm sao có thể khởi động được WIN vì nó cần cả hai quá trình đọc và ghi DATA của HDD trong lúc Boot. Tôi cũng đã từng gặp một HDD do một cao thủ cung cấp và nó cũng bị tình trạng như cái HDD chúng ta đang bàn. Tôi chắc chắn rằng bác biết chính xác nó bị làm sao và dùng chương trình gì để làm việc đó cũng như khắc phục điều đó. Tôi nghĩ kiến thức có nhiều khi không thể chia sẽ được vì nó là miếng cơm manh áo, nhưng rất mong Bác nếu đã cung cấp thông tin thì chỉ cung cấp những thông tin xác thực.
Vài lời mạn đàm mong các bác lượng thứ!!!

Các bạn thân mến, mọi việc sửa chữa đều có gốc của vấn đề là cần phải biết rõ thứ nhất là nó hỏng cái gì ở đâu và thứ hai là phương tiện nào giúp sửa sự hỏng hóc đó.
Vấn đề mà @catpv nói đến là việc đọc ghi của HDD bị lỗi, vậy thì ta cần phải tìm biết xem nó lỗi chỗ nào-nguyên nhân do đâu...Cụ thể trường hợp này là lỗi trong vùng SA, do bề mặt từ tính xuất hiện các UBA bị bad nên gây lỗi cho các modules có chứa các UBA lối đó. Để sửa lỗi này, biện pháp là loại bỏ các UBA lỗi và ghi lại nội dung chuẩn vào đúng vị trí của các modules bị hỏng, phương tiện là các thiết bị HDDlab. Các thiết bị giúp truy cập vào SA của HDD thông qua thiết bị phần cứng đặc biệt, phải trả hàng chục ngàn USD để mua nên việc download phần mềm ***** là không thể có. Các bạn có thể tham khảo thêm bài viết để tìm biết rõ hơn về UBA và SA tại link http://www.ddth.com/showthread.php?t=120671

Max13
13-05-2007, 18:53
ai chà ,túm lại cái HDD 20gb của anh ấy đã bị hư rồi,mua cái 40gb xài cho đỡ .

hddlab
14-05-2007, 10:21

Vẫn có thể sửa lại để dùng tuy nhiên, có tiền mua ổ mới thì hay hơn.:)

ConGa_GaCon
14-05-2007, 10:46
bác nói thế cũng không phải. một số HDD máy xách tay nguyên bản mang về các HDD của nó cũng bị khóa cứng như vậy cái này do nhà sản xuất nó khóa chứ mình gặp vài con rồi không cài, low format được chúng chỉ xài cái win mặc định trên nó mà thôi. tuy nhiên không hề hỏng như bạn nói. tahwngf bạn mình nhờ mình làm lại cái ổ như nói trên . không làm được đành để vạy xài tiếp hơn năm nay không bị lỗi. vậy có phải nhà sản xuất khóa hay không hay do hỏng
cái này mình không chuyên nhưng mình không nghĩ nó hỏng. không tin bạn thử xài tiếp hựac dùng HDD 20G đó làm ổ luu dữ liệu đảm bảo máy khỏe chạy êm không vấn đề
mong bạn chỉ giáo thêm về vấn đề HDD chân thành cám ơn

hddlab
14-05-2007, 15:38
bác nói thế cũng không phải. một số HDD máy xách tay nguyên bản mang về các HDD của nó cũng bị khóa cứng như vậy cái này do nhà sản xuất nó khóa chứ mình gặp vài con rồi không cài, low format được chúng chỉ xài cái win mặc định trên nó mà thôi. tuy nhiên không hề hỏng như bạn nói. tahwngf bạn mình nhờ mình làm lại cái ổ như nói trên . không làm được đành để vạy xài tiếp hơn năm nay không bị lỗi. vậy có phải nhà sản xuất khóa hay không hay do hỏng
cái này mình không chuyên nhưng mình không nghĩ nó hỏng. không tin bạn thử xài tiếp hựac dùng HDD 20G đó làm ổ luu dữ liệu đảm bảo máy khỏe chạy êm không vấn đề
mong bạn chỉ giáo thêm về vấn đề HDD chân thành cám ơn

Em lại nói kiểu cảm tính "dồi", làm gì có nhà sản xuất nào nó đi khóa ổ cứng lại làm gì, khóa lại rồi làm sao dùng? Đưa ổ cứng của bạn đây, tôi khóa lại xem có còn sử dụng gì nổi không? Nói gì cũng cần có hiểu biết hoặc dẫn chứng cụ thể chứ? Các cụm từ tiếng Anh "HDD was locked" hay "HDD's protected by password" thì khỏi dùng gì hết vì nó có cho phép truy cập bất cứ sector nào đâu. Còn nguyên nhân thì có thể hiểu nôm na là thứ nhất, HDD đã bị cấm không cho truy cập ngẫu nhiên thông qua việc set password, việc này do con người làm; thứ hai, do hệ thống bảo mật, chống mất trộm làm; thứ ba, rất giản dị và dễ hiểu, cái gọi là "khóa" bị hỏng. Nó là một phần của HDD nên nó cũng có thể hỏng như tất cả những phần khác của HDD có thể hỏng (lỗi xảy ra do xung điện-lỗi logical hay lỗi vật lý...) Nhà sản xuất HDD thiết kế phần bảo mật này nằm trên cùng của vùng data, mọi truy cập data area đều không hợp lệ nếu nó đã active hoặc bị hỏng. Khi xác định chính xác nguyên nhân thì sẽ có thể phá pass hoặc sửa chữa để có thể truy cập được HDD như thường.

Tham khảo thêm thông tin về cấu trúc bên trong HDD qua bài viết tại link http://www.ddth.com/showthread.php?t=120671

CNX
14-05-2007, 15:55
Một người bạn thân mới tặng tôi 1 cái HDD Seagate 20GB cũ để thay cho cái HDD của tôi đã bị hư, trên đĩa này đã cài WinXP, nay tôi muốn cài lại WinXP cho tương thích với máy tôi, thế nhưng tôi đã làm mọi cách, dùng các phần mềm có trong đĩa Hiren's Boot CD v 8.0 như Ghost disk, Ontrack Disk Manager và vài phầm mềm khác để Fdisk, Format và thậm chí còn Low format và Fill zero. Thế nhưng mọi chuyện trở nên vô dụng vì HDD lại trở lại như cũ nghĩa là phục hồi lại tình trạng nguyên thủy như truớc thực hiện những việc trên sau khi Restart lại máy. vì thế mà không thể cài đặt gì lại đuợc, tôi cũng đã thử cài WinXP Override trên nền WinXp cũ nhưng cũng không đuợc, Nếu ai biết HDD này đã cài phần mềm đặc biệt gì để có thể Restore hay Protect không cho thực hiện những việc thay đổi kể trên, xin vui lòng chỉ cho tôi cách khắc phục để có thể cài đặt lại, Xin đa tạ!
Xin nói thêm là tôi đã cho chạy Scandisk HDD này và chưa thấy bị Bad sector nào. và những việc kể trên tôi đã thường làm đối với các HDD khác đều thành công.
Một lần nữa xin chân thành cảm ơn những ai quan tâm và có những trợ giúp hữu ích.

có cần khổ vậy không, chỉ cần bỏ CD cài HDH vào chọn boot từ CD...trong các bước tiến hành cài HDH có bước xuất hiện dòng thông báo nhấn F để Format phân vùng cài HDH cũ...
hệ thống sẽ tự động format và tiến hành cài HDH lên phân vùng đã chọn...

hddlab
14-05-2007, 16:02
có cần khổ vậy không, chỉ cần bỏ CD cài HDH vào chọn boot từ CD...trong các bước tiến hành cài HDH có bước xuất hiện dòng thông báo nhấn F để Format phân vùng cài HDH cũ...
hệ thống sẽ tự động format và tiến hành cài HDH lên phân vùng đã chọn...

Lại một sự giúp đỡ "ẩu" nữa rồi, chủ topic nói cái ổ đó không thể xóa dữ liệu cũ đi được cơ mà???

CNX
14-05-2007, 16:12
Hì hì.. tại tui chỉ để ý cái dòng màu đỏ mà tui chú thích trên thôi, biết đâu bạn nh2_it quá cầu kỳ khi muốn cài HDH nên đã sử dụng đủ mọi cách mà không để ý nó đơn giản như tôi đã nói

nbb3i
24-08-2008, 23:43
Mạng thật tuyệt vời. Tui có thằng bạn đem cái ổ cứng triệu chứng y hệt như trên đến bắt sửa:(. Bình thường cài win, phân vùng, quét virus còn biết chứ giờ cái ổ cứng cứ Format xong nhấn Dir phát lại về nguyên xi. Cả 3 phân vùng C,D,E đều thế. Không biết giờ này còn ai theo giõi topic ko. Nếu có thì cho mình hỏi là chương trình asem kia có tác dụng gì ko? Mình thử nhưng mà ko được. Ko biết có sai chỗ nào ko nữa.

user_84_gialam
25-08-2008, 00:47

Bàn lùi như bạn nói làm gì. Hãy chú ý đến topic.

tanky
25-08-2008, 09:14
Anh HDDLab ơi, 2 cái link anh cho em vào không được.