PDA

View Full Version : [Q] help ! Lan trong Red Hat 7.3

magiamsinh1
25-01-2003, 19:20
có ai biết cách làm sao co thể nhìn thấy được các máy khác qua mạng Lan ko vậy ? mình có 1 máy cài Linux trong mạng Lan vào internet được qua máy chủ cài win2000 server , chỉ mình cách làm sao có thể nhìn thấy các máy khác cài win2000 pro , có cách nào thấy được mấy máy đó ko vậy ? nếu có thì phải làm sao giúp mình với .....cho mình hỏi thêm 1 tí bảng yahoo messenger dùng cho Linux phải download ở dau vậy ?

Debian
26-01-2003, 20:02
Chả hiểu bạn hỏi cái gì cả!
Còn cái YIM mà bạn cần thì vào đây http://messenger.yahoo.com/messenger/download/unix.html

magiamsinh1
27-01-2003, 01:15
Trùi đất ui vậy mà bạn ko hiểu sao chứ , thì nếu là mạng Lan mà toàn máy cày HDH windows thì có thể nhìn thấy được các thư mục của các máy khác , còn mình hỏi đây là làm sao từ máy cài HDH Linux bằng cách nào có thể nhìn thấy các máy cài HDH windows và sử dụng được các thư mục share của các máy cài HDH windows đó mà . lên net thông qua máy cày HDH windows 2000 server thì được bây làm cách nào sử dụng và nhìn thấy được các thư mục và sử dụng được cái máy khác cài HDH windows share lên đó mà !

chuotluoi
28-01-2003, 19:31
dùng SAMBA client,server

Debian
28-01-2003, 20:42
Bài viết được gửi bởi magiamsinh1
Trùi đất ui vậy mà bạn ko hiểu sao chứ , thì nếu là mạng Lan mà toàn máy cày HDH windows thì có thể nhìn thấy được các thư mục của các máy khác , còn mình hỏi đây là làm sao từ máy cài HDH Linux bằng cách nào có thể nhìn thấy các máy cài HDH windows và sử dụng được các thư mục share của các máy cài HDH windows đó mà . lên net thông qua máy cày HDH windows 2000 server thì được bây làm cách nào sử dụng và nhìn thấy được các thư mục và sử dụng được cái máy khác cài HDH windows share lên đó mà !

Dùng hơi bị nhiều từ <<<đó mà>>>!

Bạn config cái [dhcpd.conf] với smb.conf là ok!
Khi config xong, nhớ thử bằng lệnh #smbstatus
Và nhớ add user bằng lệnh #useradd <name> -d /path
Sau đó, smbpasswd -a <username>

Vào đây để howto nha http://www.tldp.org/HOWTO/SMB-HOWTO.html

chuotluoi
31-01-2003, 10:09
muốn dùng được share của win thì chỉ cần start cái samba client là ok rồi, không cần phải config chi hết!!!
còn nếu muốn các máy con win nhìn thấy máy *nix thì phải config và start thêm cái samba server!!!:-/

magiamsinh1
01-02-2003, 12:31
cám ơn nhiều ! mình đã làm được rùi !

thanh_dn
13-04-2003, 00:38
Ha ha, co một tool hay cực tên là LinNeighboorhood chẳng khác network neighboorhood của Win là mấy, XmBrowser cũng OK nhưng chỉ làm việc với NT4.