PDA

View Full Version : vấn đề về ổ cứng

jackkrauser
03-11-2006, 00:38
chả là , em sửa con máy tính để đem bán , vì con ổ cd kén quá nên đành fải mang ổ sang nhà thằng bạn setup win 98 nhờ , set up xong xuôi xong , mang về nhà , lắp vô máy thì nó ko nhận ổ nữa , da*n , điên hết cả tiết .

em đã loay hoay thay cả dây cáp rồi , nguồn thì chắc vẫn ổn vì khi bật máy đèn báo ở ổ cứng đã fát sáng , nhưng điên ở chỗ là nó ko nhận ổ , vô bios ko thấy ổ cứng đâu , làm thế nào vẫn như vậy ( con ổ đó em cắm sang máy khác vẫn nhận bình thươg )

xin cao nhân nào thỉnh giáo giúp , em đang điên quá

330
03-11-2006, 08:55
- sao bạn lại mang ổ cứng qua nhà thằng bạn cài! Làm thế đem về nhà làm sao nó chạy được +_+, phải mược ổ cd của nó về mà cài trên máy mình.

tuanvu_lk
03-11-2006, 17:21
trời coi lại jum đi nếu jum đúng thì có khỡi động cũng ko chạy được đâu vì bạn cài nó trên main khác mà dem về main mình cài thì sao khỡi động được

jackkrauser
03-11-2006, 17:59
ko đúng đâu pác
win 98 cài rồi lắp vô máy đựoc mà , có phải xp đâu
jum á
em cắm thêm jum nhưng nó cũng có nhận đâu

nhsgvn
13-11-2006, 23:13
jackkrauser nó đúng đó w98 chứ đâu phải XP đâu, chỉ cần cại thêm driver sound, vga, nic, modem,... là ok rồi

theo mình nghĩ có thể là jum sai đấy bạn!

vienngtr
17-11-2006, 06:12
Lí tưởng là bạn xin được (hoặc mua) cái dây cáp khác chạy riêng. (ổ trên 10GB thì nên dùng cáp "lụa" 80 sợi). Nếu không thì xem lại jumper. Nếu chung cáp thì nên cho HDD là Master, CD Slave. Vẫn không được thì đổi ngược lại. Cần chú ý ổ master nên ở đầu chót của cáp. ổ Slave ở giữa.

tran_phong
17-11-2006, 10:02
chả là , em sửa con máy tính để đem bán , vì con ổ cd kén quá nên đành fải mang ổ sang nhà thằng bạn setup win 98 nhờ , set up xong xuôi xong , mang về nhà , lắp vô máy thì nó ko nhận ổ nữa , da*n , điên hết cả tiết .

em đã loay hoay thay cả dây cáp rồi , nguồn thì chắc vẫn ổn vì khi bật máy đèn báo ở ổ cứng đã fát sáng , nhưng điên ở chỗ là nó ko nhận ổ , vô bios ko thấy ổ cứng đâu , làm thế nào vẫn như vậy ( con ổ đó em cắm sang máy khác vẫn nhận bình thươg )

xin cao nhân nào thỉnh giáo giúp , em đang điên quá

nếu có cắm chung CD thì gỡ cái CD ra rồi khởi động máy lên

khanhoangia
19-11-2006, 14:45
Tình trạng này mình đã bị rồi mình nhờ ông anh làm giúp,ổng cho đĩa mềm có chứa cái souce gì đó mình cũng không nhớ nữa,ổng chạy nó một cái là máy nhận dược ổ CD ngay.

khanhoangia
19-11-2006, 14:47
Và nhận cả ổ Cứng nữa.